Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจาะกระดาษคำตอบข้อสอบ ง่ายนิดเดียวค่ะ ติดต่อทีมงาน

คุณครูหลายคนคงเคยประสบปัญหาการเจาะกระดาษคำตอบของนักเรียนกันบ้างใช่ไหมคะ

บางคนสอน 5 รายวิชา สอบที 60 ข้อ 80 ข้อ เจาะกระดาษคำตอบกันตาเหลือกค่ะ

เราเคยสอนโรงเรียนเอกชน เด็กนักเรียนเยอะมากค่ะ ทั้งโรงเรียน 5-6 พันคน เฉพาะที่สอนเอง ก็รายวิชาละ 300 ได้ค่ะ ทีนี้ ร.ร.มีกฎว่าต้องพอตรวจเสร็จต้องให้ครูท่านอื่นตรวจทานด้วย ซึ่งดีมากค่ะ เพราะจะไม่มีคะแนนนักเรียนผิดพลาดเลย

แต่ปัญหามันอยู่ที่เราต้องเจาะกระดาษเฉลยเพิ่มเป็นสามเท่าค่ะ เพราะ นร.เยอะ คนตรวจหลายคน เราก็คิดหาทางลัดกันมาตลอดว่าจะเจาะยังไงให้มันเร็ว สะดวกที่สุด เพราะไม่ได้รู้ก่อนค่ะว่าข้อสอบออกอะไร ใช้ข้อสอบเครือคาทอลิกทั้งหมด วัดมาตรฐานทั้งครูและเด็กค่ะ ทุกโรงเรียนในเครือ

ทีนี้พอสอบเสร็จ เย็นนั้นเราถึงจะได้ข้อสอบมา แล้วทำเฉลยค่ะ กระดาษคำตอบของ นร.หลายลังรออยู่ค่ะ

คุณครูบางท่าน ใช้วิธีคลาสสิกค่ะ จุดธูปจี้เลยค่ะ ถ้าพลาดก็อาจจะลามไปไหม้ช่องข้างๆได้ ได้ช่องใหญ่เล็กไม่เท่ากัน ไม่สวยค่ะ แล้วก็ไม่ทน บางมาก ใช้ไม่กี่ครั้งก็ขาด ถึกๆอย่างเราเลยขอผ่านค่ะ

แบบที่นิยมสุดคือ เอากระดาษคำตอบมาแปะทับกันค่ะ สองชั้น เกินกว่านี้จะเปลืองนะคะ เดี๋ยวผู้บริหารดุนะจ๊ะ แล้วก็กรีดด้วยคัตเตอร์ทุกช่องค่ะ เราก็ใช้วิธีนี้แต่เปลี่ยนจากกระดาษคำตอบทั้งสองแผ่น เป็นกระดาษปกรายงาน หาเอาตามกล่องรีไซเคิล มีทุกห้องค่ะ แล้วก็กรีดๆๆ ไป ซึ่งวิธีนี้ก็ยังช้าค่ะ แต่ก็ทำแบบนี้อยู่ 5 ปี 555

จนปีนี้ เราย้ายมาบรรจุที่ราชบุรีบ้านเราได้ 2 ปี แล้วค่ะ

ก็ได้วิธีการเจาะกระดาษคำตอบแบบง่ายๆมาค่ะ คุณครูที่สอนเรามาตั้งแต่ ม.ต้น เป็นคนให้ไอเดียและซื้ออุปกรณ์มาให้ลองทำด้วยค่ะ เราไม่เคยนึกถึงวิธีนี้เลยจริงๆค่ะ

วันนี้ก็เลยอยากจะรีวิวให้ดูสักนิดนะคะ ส่วนคุณครูที่ใช้กระดาษแบบฝนคาร์บอนก็ข้ามไปได้เลยนะคะ กระทู้นี้ไม่มีประโยชน์อะไรต่อท่านทั้งสิ้นค่ะ 555 หนูอิจฉา!!!

จากคุณ : ~ * D a I J i M a r U * ~
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 55 13:53:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com