Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท่องศัพท์ในดิกชันนารี ติดต่อทีมงาน

จะดีไหมค่ะถ้าจะท่องศัพท์ในดิกชันนารีเล่มเล็กให้หมด

มีพี่ๆในนี้แนะนำว่าควรจะ   ดูหนังซับ    ฟังเพลงสากล   อ่านหนังสือพิมพ์มากๆ

เราก็ทำแล้วค่ะ   แต่มันรู้สึกอึดอัดทุกครั้งเพราะฟังไม่รู้เรื่อง   ทำให้เบื่อ

แต่เราเป็นคนขยันท่องศัพท์นะคะ    เราท่องศัพท์ของครูสมศรีหมดแล้ว

แต่เราก็ไม่เห็นรู้สึกว่าจะมีอะไรดีขึ้นมาเลยค่ะ   เราเลยมีความตั้งใจใหม่ว่า

เราจะท่องศัพท์ในดิกชันนารีเล่มเล็กให้หมดเล่มให้ทันก่อน  ตค.นี้

เราอยากได้ คะแนนแกทเยอะๆ ค่ะ   ส่วนที่พี่ๆแนะนำมาว่าควรจะฟังเพลง

ดูหนังเราก็คิดว่าเป็นวิธีที่ดีที่จะทำให้เราเรียนรู้ภาษาอังกฤษได้อย่าง

ธรรมชาติที่สุด   แต่เราไม่มีเวลาขนาดนั้น   รวมถึงเราได้ลองเอาข้อสอบมา

ทำบ้างแล้วเราได้คะแนนไม่ถึงครึ่ง   แย่มากๆค่ะ    เราก็เลยคิดว่าปัญหา

ที่ทำให้เราอ่อนอังกฤษเพราะเราไม่รู้ศัพท์    เคยได้ยินไหมคะไม่รู้ศัพท์

ดับอนาต  T-T    แต่ที่มาตั้งกระทู้ถามนี้ที่ถามว่าดีไหมหมายถึง

มันพอเหมาะกับเวลาหรือเปล่า?    น้อยเกินไปไหมค่ะ?

ดิกชันนารีเล่มเล็กลองนับดูแล้วมี 400 กว่าหน้า ถ้าท่องวันละ 1-2หน้า

ก็น่าจะทันมั้งค่ะ     สู้ๆค่ะ  อยากให้ครั้ง1ในชีวิตได้แกทเกิน100เสียที

ได้แค่60กว่าๆ/150 ตอนแรกน้อยกว่านี้อีกนะคะได้ปรามาณ 40 มันเริ่มขยับ

ขึ้นค่ะแต่มันก็น้อยและไม่น่าภาคภูมิใจเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : บัวใส
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 55 22:22:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com