Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

be going to/will/shall ถามค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้เรียนภาษาอังกฤษกับครูอเมริกัน
จากที่เคยเรียนมา Tense แยกเป็น
Present (Simple/Continuous/perfect)
Past      (Simple/Continuous/perfect)
future    (Simple/Continuous/perfect)

มันสงสัยตรง will/shall/be going to ค่ะ
อ.บอกว่า Future Tense ไม่มีในโลก
มีแค่ Present กะ Past (งงมากมาย)

Next year, I'm going to Phuket. อันนี้อ.สอนว่ามันคือ Present Continuous (งงมากมายค่ะ เพราะมันมี Next year)
และอีกอย่างทำไมมันไม่เป็น
Next year, I'm going to go to Phuket. คะ
หนูเคยเรียนมา มันใช้แทน will ได้ไม่ใช่เหรอคะ
อย่างนี้เรียก Continuous ได้เหรอคะ

อ.บอกว่า will คือ สัญญาว่าจะทำ
Shall จำเป็นต้องทำ
แล้วพวกนี้ประโยคที่มีคำนี้คือ Present Simple หมดเลย
เพราะ Future ไม่มีในโลก

งงมากค่ะ ทำไงดีคะ ใครเคยเรียนแล้วเจอสอนแบบนี้บ้าง
หรือคนไทยกับคนอเมริกันสอนไม่เหมือนกันคะ

แก้ไขเมื่อ 12 มี.ค. 55 01:37:10

แก้ไขเมื่อ 12 มี.ค. 55 00:55:29

จากคุณ : แฟนตาแว่น
เขียนเมื่อ : 12 มี.ค. 55 00:28:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com