Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:: รบกวนถามเกี่ยวกับ บทคัดย่อ (abstract) ครับ :: ติดต่อทีมงาน

คือผมช่วยๆ รุ่นน้องแปล (ไทย-อังกฤษ) บทคัดย่ออยู่ ก็รับจ้างแหละครับ 555

ตอนนี้เพิ่งรับมาอีกอันนึง งง

คือ ปกติบทคัดย่อ (ที่ทราบมา) มันต้องมี จุดประสงค์ วิธีการ แลผล(สรุป) คร่าวๆ ประมาณนี้ แล้วถ้าเกิดเจอบทคัดย่อที่ไมใช่แบบนี้ล่ะครับ จะทำยังไงดี ผมคิดอยู่ว่า ผมผิดเอง โลกแคบ หรือว่าน้องเค้าทำยังไม่ผ่าน ยังไม่ได้ให้อาจารย์ดูก่อนหรือปล่าว

เพราะอันที่เจอนี้ จุดประสงค์ คือ บอกว่าจะทำอะไร (เช่น จะทำไม้กวาด) แต่ไม่ได้บอกว่าทำเพื่ออะไร, ขั้นตอน ก็บอกวิธีประกอบไม้กวาด

แล้วก็จบ จบเลย! มึน เล่นเอาผมมึนไปเลย

คือพูดง่ายๆ ว่า บอกวัตถุประสงค์ว่าฉันจำทำไม้กวาดนะ เพื่อเอามากวาด เพื่อรักษาความสะอาดของบ้าน แล้วก็มาบอกวิธีทำ ไปศึกษาข้อมูล ไปดูไม้กวาดที่มี่อยู่แล้ว แล้วก็มาทำเอง ติดกาว เหลาไม้ จบ!?!

ผมยังมึนจนตอนนี้ว่า หรือผมจะไม่เคยเจอบทคัดย่อปริญญานิพนธ์แบบนี้เองหว่า ?

เลยอยากจะถามกันดื้อๆ นี่ล่ะครับว่า ปริญญานิพนธ์แบบที่ผมเล่านี้ มีจริง ใช้ได้จริง หรือปล่าวครับ ถ้าได้ ผมจะได้แปล (ไทย-อังกฤษ) ให้น้องเค้า

แต่ถ้าไม่ ผมก็ยังงง เพราะว่า อาจารย์ที่ปรึกษาปล่อยมาได้ไง จริงๆ ผมเจอมาแล้วนะ ปริญญานิพนธ์แบบกำกวม ใช้แต่ศัพท์เท่ๆ แต่มึนๆ พูดง่ายๆ ว่าเวลาเราเขียนเป็นอังกฤษให้เค้า ก็คือ rewrite กันเลยนั่นแหละ

เรียกว่าต้องแปลไทยเป็นไทยอีกที 555

แต่อย่างน้อยถ้าองค์ประกอบมันครบมันก็ถูไถไปได้ แต่อย่างอันนี้นี่มามึนมาก องค์ประกอบไม่ครบ ใส่แต่ศัพท์เท่ๆ เต็มไปหมด จับใจความไม่ได้ อะไรไม่ว่า แต่อย่างเดียวเลยคือองค์ประกอบไม่ครบ ผมเลยงงๆ ว่าสรุปว่าต้องแหกหลักการณ์หรือปล่าวนี่คราวนี้

จุดประสงค์ วิธีการ แล้วจบเลย ไม่ต้องสรุป ไม่ต้องวัดผล 5555

จากคุณ : art_sarawut
เขียนเมื่อ : 21 มี.ค. 55 18:39:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com