Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำ & วิธีการเรียนภาษาอังกฤษเองสำหรับคนโง่ด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่า พึ่งเข้ามาตั้งทู้ห้องนี้เป็นทู้แรกหลังจากที่แอบซุ่มอยู่ซักพักค่ะ

ไม่ได้พูดเวอร์นะคะ คือ จขกท.อายุก็เยอะพอควรแล้วค่ะ แต่ ฟัง พูด เขียนภาษาอังกฤษไม่ได้เลยค่ะ (อ่านพอเดาๆ ได้บ้าง)

คือ พยายามหาวิธีด้วยตัวเองมาหลายเดือนแล้ว แต่ก็ไม่สำเร็จซักที คงเป็นเพราะ รอยหยักในสมองน้อยเกินไป และไม่ค่อยจริงจังด้วยค่ะ
สาเหตุที่อยากเรียนอย่างจริงจัง คือ
อันดับ 1.  ต้องทำงานกับนายญี่ปุ่นแล้วคุยอังกฤษกะนายไม่รู้เรื่องค่ะ เราก็โง่อยู่แล้ว ยิ่งเจอภาษาอังกฤษ สำเนียงญี่ปุ่น โอ้ววววว x 30 ของความงงคะ่
2. อยากเข้าไปคอมเม้นท์ตามเว็บต่างๆที่เราสนใจ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเป็นของต่างประเทศ แต่ก็ได้แค่นั่งกระพริบตา เพราะเขียนไม่เป็น ไม่เข้าใจอะไรเลยค่ะ
3. อยากอ่านซับEng. ฟังEng.ออกค่ะ
4. อายคนที่ทำงานมาก เพราะเขาล้อมาว่าเรียนจบมาได้ยังไง

ความรู้พื้นฐาน
      : อ่อนมากๆๆๆๆๆๆค่ะ คำศัพท์ง่ายๆ ยังแปลไ่ม่ได้เลย ศัพท์รอบตัวยังไม่รู้ด้วยซ้ำ
      : ชอบฟังเพลงฝรั่ง แต่ฟังมาหลายปีแล้ว แปลไม่เป็นซักกะตัวค่ะ

พยายามแล้ว
      : ลองท่องศัพท์ทุกวันๆ ละ 10 คำแต่ก็จำไม่ได้อยู่ดี (อาจเป็นเพราะไม่มีใจรักใน Eng.)
      : ลองแปลเพลงที่ชอบ พอแปลเสร็จก็ไม่เข้าใจ แล้วก็วางมันไว้ตรงนั้นแหละ
      : ลองคุยภาษาอังกฤษบ่อยๆ แต่ก็โง่ไงคะ พูดไรอะ ไม่รู้เรื่อง 555

เข้าใจว่าทุกคนต้องบอกว่า "ต้องเริ่มจากความสนใจจริงๆซะก่อน" แต่เราพยายามแล้วคะ่ ไม่ไหวแล้ว เลยต้องใช้วิธีบังคับเรียน เหมือนเด็กไม่อยากเรียน แต่ก็ต้องเรียนอะคะ่  

ตอนนี้ขอให้ฟังออก กะเขียนให้เข้าใจก่อน แค่นั้นพอค่ะ พูด(เหมือนง่ายสุดป่าว) เอาไว้ทีหลังได้ค่ะ เพราะถ้าเราฟังออก เชื่อว่าต้องพูดได้

****ใครพอมีคำแนะนำ มีวิธีดีๆ ว่าจขกท. ควรเริ่มต้นนับ 1 ใหม่จากอะไรก่อนดีคะ   ทำยังไงก่อนดี  ช่วยทีนะคะ พยายามฝึนตัวเองทุกทางแล้วอะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ *****

แก้ไขเมื่อ 28 มี.ค. 55 11:07:02

จากคุณ : AUJUN
เขียนเมื่อ : 28 มี.ค. 55 10:08:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com