Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำที่มัก(ทำให้เรา)สับสน Confused Words: THEY'RE, THERE, THEIR และแบบฝึกหัดค่ะ ติดต่อทีมงาน

ที่มา
http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K11824971/K11824971.html

วันนี้เรียนกันง่ายๆสบายๆ อีกวันนึงเนอะ

Confused Words: THEY'RE, THERE, THEIR

Confused Words: THEY'RE, THERE, THEIR

วันนี้เราจะมาคุยกันเรื่องบางคำที่มักใช้กันสับสนในภาษาอังกฤษกันนะคะ

เรามีบางคำเช่นนี้ ซึ่งมันท้าทายความสามารถกันจริงๆ
คำพวกนี้ก็คือ คำพ้องเสียง
ซึ่งก็คือคำที่ออกเสียงเหมือนกันกับคำอื่น แต่สะกดต่างกันและมีความหมายต่างกันนะคะ

เอาหละค่ะ มาเริ่มที่คำเซ็ทแรกกัน สำหรับวันนี้ นั่นคือ

คำแรกคือ THEY'RE, คำที่สองคือ THERE, และคำสุดท้ายคือ THEIR  นะคะ

ดังนั้น อย่างที่คุณเห็นนะคะ ทั้งหมด ออกเสียงเหมือนกันเลยค่ะ
แต่ มันต่างกันโดยสิ้นเชิงเลย มีความหมายต่างกัน ทั้งสามสะกดต่างกัน และเมื่อคุณเขียน คุณต้องทราบความหมายของมัน(แต่ละคำ)อย่างถ่องแท้จริงๆ เพราะถ้าคุณเขียนผิดในคำหนึ่งคำใดนี้
ซึ่ง(คำเหล่านี้)มันค่อนข้างเป็นคำพื้นฐานนะคะ และคุณไม่ต้องการสูญเสียคะแนนในการสอบต่างๆ
ในคำที่ค่อนข้างเป็นพื้นฐานเหล่านี้นะคะ

ดังนั้นมาเรียนรายละเอียดให้มากขึ้นกันค่ะ

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 55 05:03:01

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 55 05:02:27

แก้ไขเมื่อ 05 เม.ย. 55 05:01:58

จากคุณ : lovelypriest
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 55 04:53:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com