Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีการพูด YES หรือ NO ในภาษาอังกฤษอย่างสุภาพ Polite English - Saying Yes and No ติดต่อทีมงาน

ที่มา
http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K11851572/K11851572.html

SAYING YES OR NO

YES
ทางการ - Of, course, By all means, Go right ahead, Absolutely, Certainly
ไม่ทางการ - Yeah, sure, No problem, You bet

NO
ทางการ -I'm afraid not, No, I'm sorry, Not really, Actually
ไม่ทางการ -No way!, Nope, Nah

สวัสดีค่ะ ดิชั้นชื่อ รีเบคก้าค่ะ และบทเรียนของวันนี้เราจะมาพูดถึงเรื่อง วิธีการพูด YES หรือ NO ในภาษาอังกฤษกันนะคะ

ตอนนี้ นั่นดูเหมือนว่ามันเป็นเรื่องที่เข้าใจง่ายมากๆเลยนะคะ ชั้นแน่ใจ
คุณอาจจะสงสัยว่า เธอ(ครูรีเบคก้า)มาพูดถึงทำไมกัน
เมื่อคุณต้องการพูด YES คุณก็พูด YES
เมื่อคุณต้องการพูด NO คุณก็พูดว่า NO ใช่มั๊ยคะ

เอาละค่ะ YES หรือ NO  (ใช่หรือไม่ใช่)
เพราะว่าปกติแล้ว ในภาษาอังกฤษ เราไม่ใช่แค่พูดคำว่า YES โดดๆ คำเดียว
- บางครั้งเราตอบ YES, ...  แล้วตามด้วย บางคำ

- และบางครั้งเราก็แค่พูดคำอื่น(ที่มีความหมายเดียวกัน) หรือแสดงความรู้สึกแบบอื่น(แต่ยังมีความหมายเดียวกัน) แทนที่คำว่า YES

ดังนั้น เรามาดูกันที่คำอื่นๆ ที่คุณสามารถใช้พูดได้ เพราะในภาษาอังกฤษถ้าคุณพูดแค่ว่า YES หรือ ถ้าคุณพูดแค่ว่า  NO มันฟังสั้นไปหน่อย มันฟังดูหยาบ(ไม่สุภาพ) ไปหน่อย หรือมันฟังดูว่า คุณไม่อยากพูดกับคู่สนทนาจริงๆเลยน่ะค่ะ หรือคู่สนทนาคุณแค่รบกวนคุณน่ะค่ะ

ดังนั้นคุณต้องพูดอะไรออกมาอีกนิดหน่อยจริงๆ แม้ว่า(จะเป็นการ)พูดคุยกับคนแปลกหน้าก็ตามนะคะ

จากคุณ : lovelypriest
เขียนเมื่อ : 8 เม.ย. 55 09:54:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com