Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำว่า "อาจารย์(ชื่อ-นามสกุล)" เขียนเป็นภาษาอังกฤษได้ยังไงครับ ติดต่อทีมงาน

สมมุติจะเขียนว่า อ.ศศินา วีรศักดิ์สกุล จะใช้คำว่าอะไรสำหรับเรียก "อาจารย์" ครับ
เคยเห็นบางคนเขียนว่า Aj.Sasina ผมว่ามันตลกอ่ะ น่าจะมีคำอื่น เช่น สามารถใช้ Prof. ได้ไหม?
(แต่กรณีนี้หมายถึงเป็นแค่อาจารย์ในมหาวิทยาลัยทั่วไปนะครับ ไม่ได้เป็นศาสตราจารย์)
หรือใช้ Ms.Sasina Verasaksakul (หรือ Ms.Verasaksakul Sasina?)
หรือจะเขียนแค่ชื่อกับนามสกุล โดยไม่ใส่คำนำหน้า จะดูแปลกๆหรือเปล่าครับ?
รบกวนด้วยครับ พอดีผมจะเอาไปเขียนใส่เป็น End Credit ในหนังสั้นน่ะครับ

ปล.ชื่ออาจารย์ ผมสมมุติขึ้นมานะครับ ถ้าตรงกับชื่อ หรือนามสกุลใคร ผมขออภัยด้วย

จากคุณ : ขอบคุณครับ
เขียนเมื่อ : วันเนา 55 23:21:44 A:124.122.229.114 X: TicketID:217258

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com