Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

TOEIC 485 เป็น 550 จะทำได้มั๊ยครับ ติดต่อทีมงาน

เล่าก่อนนะครับ
สอบครั้งแรก 2010 ได้ 375 (175/200) ไปแบบมั่วมาก หนังสือไม่อ่าน และไม่เคยฟัง ไม่เคยซ้อม
สอบครั้งที่ 2 2012 ได้ 485 (270/215) อันนี้เริ่มฝึกฟัง ฝึกทำข้อสอบบ้าง
สอบครั้งที่ 3 คงจะเร็ว ๆ นี้ เพราะจะต้องเอาคะแนนไปใช้ทำงาน

เลยซ้อมหนักขึ้น แต่ก็กลัวว่าจะไปสอบได้ไม่ถึงอยู่ดี แต่ผมมีปัญหาคือ ฟังก็ไม่ทัน พาร์ทอ่านก็มั่วเป็นส่วนใหญ่ ผมคิดว่าคะแนนที่ได้นี่ มั่ว กับทำได้คงครึ่งต่อครึ่ง
ตอนนี้ก็เลยเริ่มมีอาการ (วิตกกังวล) กลัวทำข้อสอบไม่ได้

ส่วนตอนนี้ที่ทำคือ
1. Listening มีข้อสอบ 4 ชุด ก็ฟังวน ๆ ไป ทำไปด้วย เก็บ record ด้วยว่าข้อนี้ที่เลือกมั่นใจ หรือว่า มั่ว แล้วก็มาสรุปเป็น %
2. Reading มีข้อสอบ 4 ชุดเหมือนกัน แต่ใช้เวลาทำนานมาก เพราะต้องเปิดไปอ่านว่าใช้ Grammar อะไร (อันนี้ปัญหาใหญ่สำหรับผมเลยครับ) อ่านก็รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง
3. Vocabulary นี่ต้องเปิด Dictionary บ่อยมาก เพราะเดี๋ยวก็ลืม ทั้ง ๆ ที่เขียนติดหัวกระดาษทุกหน้าแล้ว (คงต้องกินน้ำมันตับปลาเยอะ ๆ 55)
ส่วนในชีวิตประจำวันก็ฟังเพลงสากล ดูหนัง Sound track ฟังข่าวภาษาอังกฤษ แต่ไม่ค่อยได้เอาไปใช้กับใคร เพราะไม่มีใครพูดภาษาอังกฤษกับผมเลย Thai Language ทั้งนั้น

ส่วนที่วางแผนไว้คือ 300/250 = 550 ผมคงต้องฟังให้ได้เยอะ ๆ เพราะผมคิดว่ามันช่วยได้มากเลย ส่วน reading นี่ ไปตายเอาดาบหน้าครับ ^_^"

เพื่อน ๆ พอมีวิธีช่วยผมหน่อยได้มั๊ยครับ T_T (เล่ายาวหน่อย เพราะผมมาระบาย 55)

จากคุณ : MrError
เขียนเมื่อ : 18 เม.ย. 55 14:44:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com