Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้อยเนื้อต่ำใจกับภาษาอังกฤษของตัวเองมากค่ะ ขอคำแนะนำ ติดต่อทีมงาน

คือเราเป็นคนที่มีความรู้ด้านภาษาอังกฤษเท่าเด็กประถมน่ะค่ะ
เนื่องจากน้องชายเพื่อนขอให้ไปสอนภาษาอังกฤษให้ (ป.6) สรุปว่า สอนไม่ได้ค่ะ

การศึกษาก็ไม่ได้ต่ำต้อยอะไรนัก แต่เราเรียนโรงเรียนรัฐมาตั้งแต่ประถม ตอนนี้เรียนพาณิชย์ (ปวช. ร.ร.รัฐ)
ที่ผ่านมาเราเรียนกับครูที่ไม่ตั้งใจสอนกับครูที่สอนไม่เต็มที่มาน่ะค่ะ หรือครูสอนไปก็ไม่เข้าใจ แล้วก็โง่กันทั้งห้องจริงๆ -*-
ภาษาอังกฤษได้เรียนไปแค่เทอมเดียวเองค่ะ (ที่ ร.ร. เน้นสอนภาษาจีนมากกว่า)
แล้วไอ้ตัวเราก็ไม่เห็นคุณค่าของภาษาอังกฤษ เลยไม่ขนขวายอะไรเลย เอาเท่าที่ได้

ช่วงสองสามปีที่ผ่านมา ที่บ้านมีอินเตอร์เน็ต ท่องเว็บไปเรื่อยๆ คุยกับต่างชาติทีก็ต้องใช้โปรแกรมช่วย
จากนั้นระดับการใช้อินเตอร์เน็ต และทักษะการใช้คอมพิวเตอร์ ก็เริ่มเพิ่มพูนเรื่อยๆ เสพสื่อเยอะขึ้น
ฟังเพลงสากลเป็นหลัก (ฟังไม่ออกมันก็ทรมานเหมือนกัน) แต่ก็ต้องหาคำแปลเป็นไทย

เมื่อไม่นานมานี้ก็ได้รู้จักกับเว็บ deviantart เลยสมัคร แล้วลงรูปที่ตัวเองวาดในแกลลอรี่ ผลตอบรับก็โอเค
เจอแต่ภาษาอังกฤษ ไม่รู้จะตอบเขายังไง เจอภาพที่ถูกใจ อยากชื่นชมภาพของเขา วิจารณ์ภาพของเขา แต่ก็ไม่รู้ภษาอังกฤษ

ไปๆ มาๆ ก็เริ่มมีความคิดว่า อยากไปต่างประเทศบ้างจัง แต่ภาษาไม่ได้แฮะ

มาคิดอีกทีก็คือ อยากเริ่มต้นเรียนภาษาอังกฤษตั้งแต่พื้นฐานเลยน่ะค่ะ เราจะเริ่มนับ 1 ใหม่
ไม่สะดวกเรียนเป็นคอร์สนะคะ (เราลูกชาวบ้านอยู่บ้านนอก) ขอศึกษาด้วยตัวเองจะสะดวกกว่าน่ะค่ะ

ขอคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : sos1412sos
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 55 02:04:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com