Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ขอคำแนะนำ)-- อยากอ่านวรรณกรรมอิ้ง เริ่มต้นยังไงดีครับ ติดต่อทีมงาน

คือ ผมซื้อ the hunger games มา
มีแรงบันดาลใจอย่างแรงกล้าว่าจะอ่านภาษาอังกฤษ ไม่เอาแปลไทย! !

แต่แล้วก็เริ่มมึน พบว่าตัวเองอ่านได้ช้าพอสมควร ปกติอ่านหนังสือเร็ว มันเลยเริ่มท้อ ศัพท์ในหนึ่งหน้า ผมไม่รู้เกือบสิบคำแหน่ะ เปิดDict.กันมันส์พะยะค่ะ 55555ลากจนจบบทแรกในที่สุด :)

แต่เพื่อนผมมันบอกว่า ถ้าอยากเก่งภาษาอังกฤษ อ่านไปเลย ศัพท์คำไหนไม่ได้ให้ข้ามไป ผ่านไปเลบ ไม่ต้องเปิดDict. (ครูพี่แนน กวดวิชาบอกมาอีกที) เค้าบอกว่า เหมือนตอนเราเด็กๆ อ่านนิทาน เจอคำว่า คฤหาสน์ เราก็ไม่รู้หรอก แล้วมีเซ้นท์บอกเองว่ามันคือบ้านหลังใหญ่ เป็นต้น

มันจริงป่ะครับ ใช้ได้ผลมั้ย อยากถามพี่ๆในนี้ว่าเริ่มอ่านอิ้งเพรียวๆกันยังไง ใช้วิธีแบบไหนดีครับ

(เรียนอิ้งที่มหาลัยก็ได้บีบวก มันจะรอดมั้ยหว่า? )

จากคุณ : พุงกลมจัง
เขียนเมื่อ : 30 เม.ย. 55 01:20:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com