Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าตั้งใจฝึกจริงๆ ภายใน 1 ปีจะสามารถพูดอังกฤษได้คล่องเลยมั้ยคะ ติดต่อทีมงาน

เราท้อใจกับภาษาอังกฤษของตัวเองมากๆ ดูหนัง ดูซีรีย์ ก็แล้ว ฝึกร้องเพลงเพื่อออกเสียงก็แล้ว มันก็ทำได้เป็นพักๆ แล้วก็รู้สึกเบื่อแล้วท้อจนเลิกไป เพราะคิดว่า เราไม่รู้จะไปพูดกับใคร ไม่มีใครให้ฝึกพูดด้วย มันเลยไม่ค่อยมีกำลังใจจะฝึกเท่าไหร่ จนตอนนี้มาทำงานที่ต้องพูดภาษาอังกฤษ เพื่อคุยกับเจ้านาย แต่เราก็พูดไม่ออก เวลาเค้ามาคุยกับเรา เราฟังเข้าใจ แต่สื่อสารไม่ได้เลย ไม่รู้จะเรียงประโยค อะไร อย่างไง กลายเป็นว่าพอได้ไปอยู่สถานการณ์ที่ต้องพูดจริงๆ เรากลับพูดไม่ออก ซะงั้น ทุกวันนี้ไปทำงานแบบเครียดเลยอะ เราทำบัญชี เวลาจะคุยกับนาย ก็จะมีเลขาเค้าคอยช่วย แล้วเดี่ยวเลขา เค้ามีธุระจะลางานไป 2 อาทิตย์ แล้วเราจะทำอย่างไงดีละ ที่นี้  T T  ถ้าเราฝึกท่องประโยคสนทนา เพื่อเอาไปใช้คุยที่ทำงาน มันจะทำให้เราพูดเก่งขึ้นมั้ยคะ แล้วถ้าเราตั้งใจฝึกจริงๆ ภายใน 1 ปีจะสามารถพูดอังกฤษได้คล่องเลยมั้ยคะ แล้วในนี้มีใครที่พูดภาษาอังกฤษได้คล่อง ตอนอายุเลข 30 แล้วมั้งมั้ยคะ  ขอกำลังใจหน่อยเถอะคะ

จากคุณ : brandsnew_vvs1
เขียนเมื่อ : 10 พ.ค. 55 23:07:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com