Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เช็คคำที่มักใช้ผิด The English verbs DO and MAKE และทำแบบฝึกหัดทบทวน ติดต่อทีมงาน

ทวนคำที่มักใช้สับสน  DO กับ MAKE

สวัสดีค่ะ วันนี้เราจะมาทวนคำที่มักใช้สับสนกันนะคะ คือระหว่าง DO กับ MAKE และมีแบบฝึกหัดทบทวนให้ทำตอนท้ายค่ะ กระทู้ย้อนหลังคลิกที่อมยิ้มหรือที่นี่ค่ะ ก็จะมาแบบตารางให้ทบทวนกันนะคะ

ข้างล่างนี้จะเป็นคำเกริ่นนำจากครูรีเบคก้าถอดความมาจากรูปใน คห*1  สามารถข้ามไปอ่านแบบภาษาอังกฤษใน คห*1 พร้อกับดูตาราง ได้เลยค่ะ

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*

คำกริยาในภาษาอังกฤษ DO และ MAKE มักทำให้เราสับสน
ดังนั้นตั้งใจทบทวนตารางข้างล่างให้ดีๆนะคะ

วิธีที่สุดที่จะเรียนรู้คำต่างๆเหล่านี้ก็คือด้วยความตั้งใจ
ไกด์ไลน์เช่นอันนี้ก็มีขึ้นเพื่อช่วยให้คุณรู้ว่าจะใช้คำไหนได้เมื่อไหร่
แต่ปกติแล้วคุณจะไม่มีเวลาคิดทวนกฏการใช้ทั้งหมดก่อนจะตัดสินใจเลือกใช้คำ

วิธีที่ช่วยให้เข้าใจคำเหล่านี้ทั้งหมดคือการฝึกฝนและทำแบบฝึกหัด
ทบทวนอย่างสม่ำเสมอ และเมื่อคุณได้เรียนไปทั้งหมดแล้ว
ก็ลองทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทดสอบตัวคุณเองค่ะ

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 09:26:06

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 09:25:37

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 09:23:55

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 09:23:20

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 09:21:51

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 09:21:00

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 09:19:58

จากคุณ : lovelypriest
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 55 08:53:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com