Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำยังไงไม่ให้ลืมภาษาอังกฤษครับ ติดต่อทีมงาน

คือ จขกท เคยไปเรียน และ ใช้ชีวิตที่อเมริกา ตอนนี้เรียนจบ กลับมาอยู่ที่ไทยได้ ประมาณ 5 เดือน
เรื่องของเรื่อง คือ เมื่อคืนฝันเป็นภาษาอังกฤษ แต่รู้สึกว่า accent ห่วยมาก พูดไม่ดีเหมือนก่อน มันมี นัยยะ อะไรรึเปล่าครับ
ตื่นมา รีบลองมาพูดหน้ากระจก accent ก็โอเค แต่ต้องตั้งใจพูดนะครับ แต่ก่อน นึกจะพูดอะไรก็พูดออกมา ก็โอเค
อาจจะไม่ดีมาก เพราะไม่ได้ไปตั้งแต่ยังเด็ก แต่ก็คิดว่าโอเคระดับนึง เพราะไปอยู่ใน ยู ที่แทบไม่มีคนไทยเลย
แต่ พวกเพื่อนๆ อาจารย์ ก็ฟังออก และ ก็ทำ toefl part speaking ได้ดีที่สุด ตอนนี้แทบไม่มีโอกาสพูดเลย ใช้แต่ทักษะ เขียน กะอ่าน
ตอนอยู่ อเมริกา ขับรถนะครับ เลยฝึก พูดคนเดียวในรถ ตอนนี้ ไปไหน รถไฟฟ้า เลยไม่ได้ฝึกพูดคนเดียว กลัวคนอื่นหาว่าบ้า
ควรทำไงดีครับ ตอนนี้ว่าใช้เวลาตอนอาบน้ำ ฝึกคิดอะไรก็พูดออกมา โอเคมั้ยครับ หรือใครๆ มีทักษะอื่น ช่วยบอกหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : วีรบุรุษสำราญ
เขียนเมื่อ : 5 มิ.ย. 55 17:12:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com