Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเวลากือบ 2 เดือน ฝึกภาษาอังกฤษยังไงดีคะให้พัฒนามากที่สุด ติดต่อทีมงาน

จขกท.พื้นฐานภาษาอังกฤษปานกลางค่ะ แต่เนื่องจากว่าหลังๆไปเรียนภาษาจีนและใช้แต่ภาษาจีนมาโดยตลอด คือเช้าจรดเย็นพูดแต่จีนกับไทย ภาษาอังกฤษที่แต่เดิมก็ไม่ได้แน่นมากเลยถดถอยลง ตอนนี้อาการหนักขนาดเอาแกรมม่ามาปนกัน คือพูดภาษาอังกฤษแต่แกรมม่าเป็นของภาษาจีน หรือบางทีจะพูดภาษาอังกฤษแต่มันนึกไม่ออก นึกออกมาเป็นภาษาจีนแทน หรือบางทีก็พูดปนภาษาจีนออกมาโดยไม่รู้ตัว มันตีกัน สับสนหน่ะค่ะ

แล้วทีนี้เดือนตุลานี้ จขกท. มีความเป็นต้องไปประชุมเชิงวิชาการระดับนานาชาติเป็นเวลาหลายวัน นักวิชาการที่มาประชุมก็มาจากทางแถบสแกนดิเนเวียเกือบทั้งหมด จขกท.ตอนนี้เครียดมากค่ะ เพราะต้องมีการพรีเซ็น มีการอภิปรายด้วย แล้วก็เป็นครั้งแรกด้วยที่ต้องมาร่วมงานแบบนี้ กังวลมากเลยค่ะ ตอนนี้เลยอยากจะเร่งฝึกภาษาอังกฤษด้วยตัวเอง จริงๆ มีเวลาประมาณ 3 เดือน แต่เดือนหน้าเรามีภาระกิจอื่น ต้องเดินทางตลอด เลยตัดไปเหลือเวลาแค่ 2 เดือน ซึ่งสองเดือนนี้เราจะมีเวลาแค่ตอนกลางคืนนะคะ

2 เดือนนี้เราควรจะวางแผนฝึกฝนภาษาอังกฤษยังไงดีคะให้ได้ผลดีที่สุด คือมันต้องทั้งฟัง พูด อ่าน เขียนเลยค่ะ แต่เขียนอาจจะไม่เยอะมาก เน้นฟังกับพูดมากกว่า ถ้าเดือนสค.เรามีเวลาว่างเดือนนึง จำเป็นต้องไปลงคอร์สเรียนมั้ยคะ หรือว่าพยายามทบทวนด้วยตัวเองก็พอคะ ท่านใดมีวิธีฝึกภาษาอังกฤษดีๆ โดยเฉพาะการฟังและการพูด รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้เครียดจริงๆค่ะ

จากคุณ : KK1985
เขียนเมื่อ : 3 ก.ค. 55 19:23:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com