Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++เราจะทำยังไง กับภาษาไทยทุกวันนี้ดีคะ เห็นแล้วปวดหัวมากๆ (มีรูป) ++ ติดต่อทีมงาน

เจ้าของกระทู้เองก็อาจจะไม่ได้เก่งภาษาไทย หรือถูกหลักอะไรมากนัก

ยิ่งเวลาอยู่ในเฟสฯ กับเพื่อนๆ ก็มีภาษาแชทบ้าง แต่ไม่ได้ติดเป็นนิสัย แยกแยะเป็นที่ๆ ไปค่ะ

แต่วันนี้เปิดไปเวปนึง เจออะไรแบบนี้เข้าไป รู้สึกทนไม่ได้กับความวิบัติทางภาษาไทยอย่างหนักในคนบางกลุ่ม ที่แคปมานี่นิดหน่อยเองค่ะ เพื่อเอามาเป็นตัวอย่างว่าตอนนี้ภาษาไทยของเราวิบัติไปขนาดไหนแล้ว - -"

อ่านว่ายาก (แทบอ่านไม่ออก) แล้ว พิมพ์ก็ยาก ไม่รู้ว่าน้องๆ เค้าไปสรรหามาใช้กันได้ยังไง

ตัวอย่าง รั๊ข (รัก?), จิ่งไหม (จริงไหม?), โสร่ท (โสด?), คล (คน???) คั๊บ (ครับ?) ยยุ่ (อยู่?) เร๊น (เล่น?)

เราจะทำอะไรกันได้บ้าง เพื่ออนุรักษ์ภาษาไทยของเราคะ?

จากคุณ : Girl_of_Monsterteam
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 55 15:21:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com