Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยแนะนำ**วิธีเรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเองให้ทีค่ะ ติดต่อทีมงาน

ช่วยแนะนำวิธีเรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเองให้ทีค่ะ
จะสอบ IELTS ต้นปีหน้า (General 4.5 up++)
ที่ผ่านมา เมื่อสามปีที่แล้วสอบโทอิคได้ 410
Listening : 215, Reading : 195 ค่ะ แต่จากการไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษอีกเลยหลังจากนั้น คาดว่าตอนนี้ถ้าไปสอบ คงจะแพ้ลิงชิมแปนซีเป็นแน่
**ควรเริ่มอย่างไร ฟัง พูด อ่าน เขียน แกรมม่า เริ่มจากไหนก่อนดีคะ
มีหนังสือ หรือเวบไซต์ไหนดีคะ อยากเริ่มทีละ step ไปเรื่อยๆค่ะ**

ตอนนี้ ไม่รู้จะจับตรงไหนก่อนดี
พอฝึกฟัง ก็ฟังออกบ้าง ไม่ออกบ้าง ดูหนังก็ฟังออกเพราะเนื้อเรื่องมันพาไป แต่จับความหมายประโยคไม่ได้
พอฝึกพูด ก็จำแบบ dialog เวลาจะพูดเองก็พูดไม่ออก ไม่รู้จะเอาศัพท์ไหน เอาคำอะไรขึ้นก่อน
ตอนนี้ เลยหันมาดูแกรมม่า แต่พอเอาแต่ละบทมารวมกัน ก็ใช้ไม่เป็นอยู่ดี

ตอนนี้ความพยายามมีเต็มร้อยค่ะ ไม่เคยท้อ ยังไงช่วยชี้นำลูกแกะหลงทางตัวนี้ด้วยนะคะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

จากคุณ : ฤทัย
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 55 22:53:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com