Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าผมแปลบทความแบบนี้ อาจารย์จะให้ผ่านไหมครับเนี่ย ติดต่อทีมงาน

คือผมกำลังแปลบทความเรื่องลดโลกร้อนอยู่ครับ จะว่ามั่นใจในภาษาไหม ก็ไม่เชิงอ่าครับ แต่เชื่อว่าคงมีหลายๆท่านในนี้ให้คำแนะนำที่ถูกต้องในการใช้ภาษาอังกฤษได้ครับ

มี3เรื่อง ที่ผมแน่ใจที่สุดตอนนี้คือ
There are 3 thing I was absolutely sure is

เรื่องแรก เธอหลายใจ เธอยอมไปกับทุกคน
First, she unfaithful, she hangs out with lots of other guys

เรื่องสอง เธอขี้โมโห เธอทำให้น้ำท่วมบ้านผม
Second, she an emotional person, She was the reason for my house flooding.

เรื่องสุดท้าย ผมทิ้งเธอ เธอโกรธมาก..ขู่จะทำร้ายลูกหลานเหลนโล้นของผม ไปอีกอย่างน้อย 450 ปี
And Third, I left her, she totally mad at me  

แล้วผมต้องยอมให้เธอทำลายทุกสิ่งหรอกครับ ผมจะไม่ยอมอีกแล้ว ผมจะขอเลิก...
And then I must let her kill me everything. I will not surrender again. I will quit with her.

นั่งนึกไปนึกมา ผมก็ตอบคำถามกับตัวเองไม่ได้ว่า ผมต่อสู้อยู่คนเดียว แล้วถุงพลาสติกในโลกจะลดลงหรอ?
I’m think over and over again , I cannot answers  myself that I have to fight alone, and plastic bag in the world is reduced ?

ร้านค้าต่างๆ ยังคงเร่งกอบโกยผลกำไรของตัวเอง ใครจะมาเสียเวลาถามลูกค้าทั้งวันว่า “จะใส่ถุงหรือเปล่า?”
Shops are still look for their own profit. Who will come to waste time asking customers all day  “Do you want plastic bag?

ตัวผมเอง ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ใส่ถุงมาฉันก็ทิ้ง จะมาคอยบอกทำไมว่า “ไม่ต้องใส่ถุง?”  ให้คนหันมามอง
For me is not a not a big problem. If there Put me a bag I just thrown it away. Waste of time to say   “ I don’t need plastic bag?,  that lets  people stare.

แล้วผมจะต่อสู้ไปทำไม?
And why I have to fight for that?

ผู้หญิงคนนี้ได้แสดงให้ผมเห็นว่า  บางคำถามอาจไม่ได้ต้องการคำตอบที่สวยหรู หรือยิ่งใหญ่อะไร
But this girl shows me that some question there doesn’t need the answer or great?

แต่คำตอบคือ  'ความกล้า' ...ความกล้าในการทำสิ่งที่ถูกต้อง  จนกว่าถึงจุดหมาย  พาตัวเองไปให้ถึงที่สุดโดยไม่ถอยหลังกลับ  
But the answer is ' bravery ' ... bravery in what good thing

ไม่ได้ต้องการการเห็นด้วยหรือชื่นชมอะไรจากคนอื่นเลย แต่เป็นความกล้าต่อตัวเองเพียงอย่างเดียว
Don't want to agree with or admire from anyone else at all, but a brave from the inside.

ความกล้าที่จะลุกขึ้นมาปฏิเสธว่า  “ ไม่ต้องใส่ถุงพลาสติกครับ”
Bravery that rises to deny that I don’t need plastic bag.

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมจะต้องแปลภาษาได้เจ๋งๆขึ้นในสักวันแน่ๆๆ ;)

จากคุณ : ชินดองวุก
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 55 18:10:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com