Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตอนนี้เรียนเอกอังกฤษอยู่ค่ะ แต่ไม่รู้จะเลือกสายไหนดี ระหว่าง Business กับ Literature ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆ ชาวห้องสมุดทุกคน :)
คือตอนนี้เรียนเอกภาษาอังกฤษ อยู่ปีสองค่ะ แล้วใกล้จะได้เลือกสายแล้ว ระหว่าง  Business กับ Literature ก็เลยพยายามหาข้อมูลในเน็ตมาบ้าง แต่ก็มีข้อมูลไม่มากนัก เลยอยากถามพี่ ๆ ที่เคยเรียนทั้งสองสายค่ะว่า แตกต่างกันอย่างไร แล้วสายงานต่างกันไหมคะ ถ้าหนูอยากเป็นล่ามควรจะเรียนสายไหนดีคะ ตอนแรกตั้งใจไว้ว่าจะเรียน Business แน่ๆ เพราะอ่านวิชาที่ต้องเรียนแล้ว รู้สึกชอบดี แต่ว่าพอได้คุยกับพี่ๆบางคน เค้าก็บอกว่าส่วนใหญ่สาย Business จะเรียนไม่ลึก ถ้าเรียนสาย  Literature จะได้ภาษาอังกฤษมากกว่า ได้เขียนมาก อ่านมาก เรียนไวยกรณ์เยอะ แต่เท่าที่ค้นข้อมูล บางที่เค้าก็บอกว่า เรียน  Literature ได้แต่ภาษาเก่า ๆ ก็เลยกลัวว่าถ้าเรียนไปจะไม่ได้เอามาใช้จริงๆ

สุดท้ายนี้ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ช่วยแนะนำวรรณกรรมภาษาอังกฤษเบื้องต้นให้หน่อยค่ะ อยากลองอ่านดูว่าตัวเองจะชอบไหม ว่าพอเรียนสาย Literature ไหวหรือปล่าว

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Lovemomdamostt
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 55 22:02:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com