Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พูดภาษาอังกฤษกระท่อนกระแท่น แบบนี้แก้ไขยังไงดีคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ มีเรื่องมารบกวนหน่อยค่ะ
เรามีเพื่อนร่วมงานเป็นต่างชาตินะคะ ก็ใช้ภาษาอังกฤษกันทุกวันค่ะ หนักไปทางพูดมากกว่าค่ะ
เพราะเรื่องเอกสารยังเป็นส่วนของภาษาไทยอยู่และเราเป็นคนรับผิดชอบส่วนนี้ค่ะ เลยไม่มีปัญหามาก
แต่ไม่ใช่ว่าเราเก่งเรื่องการเขียนนะคะ เราก็ยังเขียนผิดๆถูกๆอยู่ บางครั้งเขียนบอร์ดใช้แกรมม่าร์ผิด เพื่อนๆก็จะช่วยแก้ไขให้
อันนี้เราพยายามปรับปรุงตัวอยู่ค่ะ ว่าจะไปหาคอร์สเรียนเรื่องการเขียน คิดว่าคงช่วยได้บ้าง

เรื่องที่กังวลมากที่สุดตอนนี้เป็นเรื่องการพูดและฟังค่ะ จะหนักด้านพูดหน่อยคือเราพูดประโยคไม่สมบูรณ์ค่ะ จะเป็นประโยคสั้นๆห้วนๆ
คือเพื่อนๆเค้าก็เข้าใจนะคะ
แต่ความคิดเราคือไหนไหนก็ทำงานกับต่างชาติแล้ว ควรจะขวนขวายเร่งพัฒนาตัวเองน่ะค่ะ แล้วก็พวกการเรียงลำดับคำขยายต่างๆก็ผิดๆถูกๆค่ะ
จนทำให้บางครั้งเราอยากจะพูดยาวๆ เช่นเล่าว่าไปเที่ยวมาเจอโน่นนี่นั่นสนสนุกมากมาย ก็ทำได้แค่พูดสั้นๆประธาน กริยา กรรม
บางครั้งหนักหน่อยเพื่อนถามมากๆ คิดไม่ทันตอบแค่ประธาน กริยา
เพราะถ้าพูดเต็มประโยคยาวๆเนี่ยต้องนึกก่อนแป๊บนึงแล้วค่อยพูด เลยทำให้บทสนทนาไม่ไหลลื่น

เล่ามายาวหน่อยนะคะ ขออภัยด้วยค่ะ เพราะเราปรึกษาคนอื่นแล้วเค้าไม่ค่อยเชื่อว่าเรามีปัญหาพวกนี้น่ะค่ะ
เห็นว่าทำงานกับต่างชาติแล้วต้องพูดอังกฤษเก่งแน่ๆ ประมาณนี้ค่ะ
แต่จริงๆตัวเรารู้ตัวค่ะว่าเรามีปัญหานี้อยู่ ยังไงรบกวนขอคำชี้แนะหน่อยค่ะ
ขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะ

ปล.เพิ่มเติมข้อมูลค่ะ โทอิคสอบปีที่แล้วได้500ค่ะ พาร์ทฟัง 300 พาร์ทเเกรมม่าร์200

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 55 14:26:42

จากคุณ : บางสิ่ง
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 55 14:24:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com