Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาหรับ กับ แขกดำ คือคำที่ใช้เรียกคนที่มีลักษณะเดียวกันหรือเปล่าครับ ติดต่อทีมงาน

จริงๆคนทุกคนบนโลกคงไม่มีใครมีเชื้อบริสุทธิ์ในตะวันออกกลางเองก็คงเหมือนกัน

คนที่หน้าออกทางแขกแต่มีผิวขาวตาใสเหมือนฝรั่ง เราเรียกว่าแขกขาว

คนที่มีหน้าออกไปทางแขกแต่ผิวดำ ดวงตาไม่ใส เราเรียกว่าแขกดำ

ส่วนถ้าผสมกันเราคงเรียกว่าลูกครึ่ง ก็จะได้เชื้อสายแนวๆหน้าแขกผิวดำตาใสอะไรประมาณนั้น

ทีนี้ผมสงสัยอย่างครับว่าแล้วคำว่าอาหรับนั้น ถ้าในภาษาไทยก็คือแขกดำหรือเปล่าครับแต่โดยส่วนตัวเท่าที่เห็นมาผมว่าพวกอาหรับก็ไม่เหมือนแขกดำนะครับ ผิวก็ไม่ได้ดำเหมือนแขกดำด้วย จะออกโทนน้ำตาล หน้าตาจะกึ่งๆแขกดำผสมเอเซียบอกไม่ถูกครับ แล้วถ้าหากว่ามันเป็นคนละอย่างกัน เราเรียกชาวอาหรับในภาษาไทยว่าอะไรครับหรือก็ทับศัพท์ว่าอาหรับครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ส.ค. 55 14:53:08

จากคุณ : Keichun
เขียนเมื่อ : 25 ส.ค. 55 14:51:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com