Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องการย่อ have เป็น I've ติดต่อทีมงาน

เรื่อง have อีกซักเรื่องค่ะ :)

คนอินโดฯที่คุยด้วย เค้าย่อ I have เป็น I've ในประโยค I've another question. เรารู้สึกแปลกๆ ปกติเราจะเห็นเป็น I haven't .... หรือไ่ม่ก็ I have + noun หรือไม่ ก็ I've never ....
 ก็เลยสงสัยค่ะว่า  สามารถเขียนแบบคนอินโดฯนี้ ถูกเหมือนกันหรือเปล่าคะ
ตามที่เราเข้าใจและคุ้นเคย คือถ้าหลัง have เป็น verb ก็สามารถย่อ เป็น I've แต่ถ้าเป็น noun ก็ไม่ต้องย่อ เป็น I have ไปเลย
หรือว่าจะย่อได้ทุกกรณี ไม่ผิดหลักการเขียน

ขอถามแถมอีกนิดหนึ่งค่ะ อันนี้เค้าถามเรามาอีกที
because the passionfruit can adapt IN a wide interval of soil types
or
because the passionfruit can adapt AT a wide interval of soil types

which is the better one ?

เค้าไม่แน่ใจว่าควรใ้ช้ In หรือ At ตามหลัง adapt
แต่เราคิดว่าน่าจะเป็น to
แล้วตรง which is the better one? ถูกแล้วหรือเปล่าคะ หรือควรใช้ a แทน the

แล้วเค้าก็บอกว่า
I've been translating my experiment result for international journal.
 น่าจะหมายถึง กำลังแปลผลการทดลองให้เป็นบทความ
 เราคิดว่า น่าจะใช้ interpret แทน translate กับเรื่องผลการทดลอง
 translate น่าจะเกี่ยวกับการแปลภาษามากกว่าหรือเปล่าคะ

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : iRepenter
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 55 13:35:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com