Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวลาเราแนะนำตัว จะ present งานหน้าชั้น มีคำพูดแบบไหนบ้างครับ ติดต่อทีมงาน

ปกติผมเรียนมาใช้อยู่แค่ Good afternoon (morning) teacher and every student. Today I would like to present the subject is (ชื่อหัวเรื่อง) จากนั้นผมก็จะพูดเข้าเนื้อหาเลย หรือไม่เวลาสัมมนา ผมก็จะพูด lady and gentlemen แล้วค่อยพูดเข้าเนื้อหา

อยากทราบว่ามีการแนะนำตัวแบบไหนอีกบ้างครับ เวลาเราจะนำเสนองาน รายงาน โครงงานหน้าชั้น ในมหาวิทยาลัยนะครับ เป็น section จะได้ไปประยุกต์ใช้ดูครับ

แล้วเวลาเราพูดภาษาอังกฤษล้วนๆ ปกติเขาเขียนสคริปกันไหมครับ หรือว่าพูดสดๆกัน อยากรู้เพราะปกติตัวเองพูดพยายามจะเขียนสคริปไว้เสมอ เพราะศัพท์บางศัพท์ ณ จังหวะนั้นมันนึกไม่ออกครับ

แล้วเวลาเราพูดจบ มีเพื่อนจะถามอะไรแบบนี้ เราจะพูดว่าไงครับ พูดประมาณว่าเชิญรึเปล่าครับ

สุดท้ายพอเราพูด present งานจบ นอกจาก thank you แล้วมีแบบอื่นไหมครับ แบบถ้าภาษาไทยคือ "กลุ่มของกระผมขอจบการนำเสนอเพียงเท่านี้ ขอบคุณครับ"

ช่วยหน่อยนะคับ อยากพูดเก่งอังกฤษเก่งบ้างจัง - -"

จากคุณ : MT-ShizzK
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 55 08:17:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com