Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เราฟังผิดหรือเปล่าคะ I have got married / I have gotten married ติดต่อทีมงาน

( เราขอยืม ไอดี พี่ I am a tough girl. มานะคะ )

คือว่าวันนี้เราคุยกับคุยกับชาวไอริชอ่ะค่ะ
เราก็ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง
เค้าบอกว่า
I live in Thailand for 4 years .I have got married may I live forever.

คือว่าเราอาจฟังเค้าพูดไม่ทันหรือเปล่าคะ
สำเนียงของเค้า มักจะกลืนตัว T ตลอดอ่ะค่ะ
อย่าง written เค้าออกเสียงเป็น ริท อึ้น

ที่ถูกแล้วคือ เค้าพูดว่า I have gotten married  หรือเปล่าคะ

แฮ่//////////

เราเพิ่งเข้ามาทำงานใหม่ค่ะ  เค้าเป็น co-worker

เราเคยทำงานกับคนอังกฤษ สำเนียงเค้าพอฟังเข้าใจ  พอเอาตัวรอดได้ แต่เราก็พูดงูๆปลาๆ

มาเจอสำเนียงคนไอริช นึกว่าจะเหมือนกันซะอีก ที่ไหนได้ คุยกันไม่รู้เรื่องเลยค่ะ T T

เราขอรบกวนด้วยนะคะ  ลองช่วยเราเดาหน่อยนะคะ ว่าเค้าพูดว่าอะไรกันแน่

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงทุกท่านค่ะ ^^

จากคุณ : I am a tough girl.
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 55 19:41:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com