Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พอเหอะนะ Again please , Again please เนี่ย ติดต่อทีมงาน

ไม่ได้จะออกตัวแรงนะครับ แต่ฝรั่งแทบจะ 100% เนี่ย เค้าจะไม่พูดแบบนี้ครับ มันไม่ค่อยสื่ออะไรเลย ไม่รู้คนไทยจำมาจากไหนกันน้า.....

อ่ะ มาดูกันดีกว่าประโยคที่ฝรั่งมักพูดกัน เวลาเค้าฟังไม่ทัน/ หรือยังไม่ได้ตั้งใจฟัง/ หรือไม่เข้าใจที่สิ่งที่ผู้พูด พูดมาเนี่ย เค้าพูดกันยังไง

1. I'm sorry? (อะไรนะครับ/คะ) คำนี้น่าจะสุภาพสุด ออกเสียงเป็น [แอ่ม-ซอ-รี๊] ให้ออกเสียง
สูงนะครับ การออกเสียงอันนี้จะไม่เหมือนกับการออกเสียงขอโทษ I'm sorry. ธรรมดา

2. Excuse me? (ว่ายังไงนะครับ/คะ) คำนี้ก็สุภาพเช่นกัน ให้ออกเสียงสูงเช่นกัน

3. What was that? (อะไรนะ) เนื่องจากเราฟังไม่ทัน หรือจะอะไรก็ตาม ดังนั้นประโยคนี้จึงใช้เป็นอดีต

4. Say it again! (พูดอีกทีหน่อยสิ) ประโยคนี้ใช้บ่อยเหมือนกัน แต่เหมาะจะใช้กับเพื่อน หรือคนที่สนิทนะ ถ้าจะใช้ให้ดูสุภาพ อาจพูดว่า Can you say it again?

5. What did you say? (เมื่อกี้พูดว่าอะไรนะครับ/คะ) อันนี้ตรงตัวสุด ๆ

โอ เค้ ผมหวังว่าหลังจากจบบทเรียนนี้แล้ว จะเห็นคนไทยใช้ถูกต้องมากขึ้น ไม่พูดกับสิ่งที่ถูกปลูกฝังมาอย่างผิด ๆ นะครับ ด้วยความหวังดี เพราะฉะนั้น เลิกเหอะ AGAIN PLEASE! เนี่ย ฮ่า ๆ

วันนี้เพื่อน ๆ ในพันทิพหยุดใช้ again please, again please กับชาวต่างชาติแล้วหรือยัง 

พอดีผมทำเพจเกี่ยวกับภาษาอังกฤษ แนววัยรุ่น มีคำหยาบบ้าง ปะปนกันไป แต่ออกแนวใช้จริง อะไรจริง ไม่ได้เฟคเหมือนในหนังสือ สิ่งที่ฝรั่งพูดกันจริง ๆ อะไรแบบนั้น เลยอยากจะมาแชร์บทความในพันทิพด้วย ในฐานะที่เป็นสมาชิกที่นี่มาเนิ่นนานเหมือนกัน แต่โพสน์น๊อยน้อย

ติดตามเพจได้ที่นี่ครับ https://www.facebook.com/SlangAHoLic แต่หากชอบติดตามผ่านพันทิพ ไว้จะมาโพสน์ให้เรื่อย ๆ จ้า

จากคุณ : ทีมคุง
เขียนเมื่อ : 9 ก.ย. 55 13:19:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com