Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พี่น้องครับขอคำแนะนำเรื่องการใช้ภาษาอังกฤษหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คือตอนนี้ผมลาออกจากงานที่เก่ามาได้ 1 เดือน(ใช้ภาษาไทยล้วนๆ) แล้วมาได้งานใหม่ที่บริษัทแห่งหนึ่งที่เชียงใหม่ครับ เจ้าของเป็นชาวอังกฤษ ใน Office มีคนไทยประมาณ 9 คน ฝรั่ง 3 คน มีปัญหาครับ คือผมได้เข้าทำงานในตำแหน่ง Junior Web Developer และในทีมผมมีกัน 4คน คือผม กับพี่คนไทยอีก 1 คน และฝรั่ง 2 คนครับ

ปัญหาคือ ผมรู้สึกว่าตัวเองฟังภาษาอังกฤษแทบไม่ได้เลยครับ ฟังได้แค่ประโยคง่ายๆ ต้องพูดคำว่า pardon, sorry, agian please บ่อยมากๆ พอมาถึงบทพูด ก็พูดแบบตะกุกตะกัก เรียกได้ว่าการสื่อสารก็ด๋อยไม่แพ้การฟัง จะดีก็อย่างเดียวคือการอ่านครับ  ผมเลยอยากให้พี่น้องช่วยแนะนำผมทีว่าผมจะทำอย่างไรที่จะพัฒนาทักษะการพูดและฟังของตัวเองให้เร็วที่สุดใน 2-3 เดือนครับ
เพราะตอนนี้สื่อสารงานแทบไม่ได้เลยครับ เรียกได้ว่าเค้าต้องพยายามเขียนให้ผมอ่านตลอดเลย(เกรงใจเค้ามากๆครับ)

ช่วยไกค์ผมหน่อยนะครับ อาจจะแนะนำเว็บ หรือบอกวิธีที่แต่ละท่านใช้แล้วได้ผลมาให้ผมหน่อยนะครับ  ช่วยหน่อยนะครับ ผมยังไม่อยากตกงานเพราะฟังEng ไม่รู้เรื่อง T____T

ป.ล. พอดีเคยตั้งไว้ที่ห้องสีลมครั้งหนึ่งครับ แต่เพื่อนสมาชิกแนะนำให้มาถามที่ห้องนี้ดูบ้างครับ ^___^

จากคุณ : tourystorm
เขียนเมื่อ : 9 ก.ย. 55 16:31:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com