Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามชาวห้องสมุด จะแก้ปัญหาการใช้ค่ะ คะ ผิด อย่างไรดี ติดต่อทีมงาน

จะว่าเราเป็นแกรมม่านาซีก็ได้ เพราะเราคิดว่าปัญหานี้เป็นปัญหาใหญ่ ที่น่าหงุดหงิดรำคาญ และไม่รู้ว่าปัญหานี้มาจากไหน ทำไมถึงเขียนผิด

ที่น่าหงุดหงิดมีหลายๆอย่าง อย่างเพลง รักนะคะ ของบี้ ก็เขียนถูก แต่เราพบว่าเด็กที่ส่ง sms มาขอเพลงตามช่องเพลง ส่งมาว่า
"ขอเพลง รักนะค่ะ ของบี้ หน่อยค่ะ"

หรือบางคนเขียน วันนี้จะไปเรียนโยคะ นะค่ะ ขอกำลังใจด้วย

หรือสวัสดีค่ะ ขอโทษนะค่ะ ไม่ทราบว่าวันนี้วันที่เท่าไหร่ค่ะ
หรือขอบคุณคะ ไม่เป็นไรคะ ได้คะ

เราผิดหรอที่ปล่อยวางไม่ได้ เพื่อนผู้ชายของเราเกือบทุกคนแล้วที่ใช้ผิดแบบนี้ รวมไปถึงสื่อตามทีวี หนังสือดารา ก็พากันใช้แบบนี้หมดไม่ชอบเลย เพื่อนๆห้องสมุด คิดว่าการให้ดาราออกมารณรงค์เรื่องนี้จะเวิร์คมั้ย เพราะดูอย่างกระแส ตุ๊กตาบลายธ์ หรือแม็กนั่ม ก็เป็นเพราะดาราทั้งหมด อะไรจะบูมในไทยได้เป็นเพราะดารา เป็น เทรนด์เซ็ตเตอร์ ประมาณนั้น มาช่วยกันคิดหน่อยสิ

จากคุณ : THe Capital Monkey
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 55 22:45:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com