Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนถามผู้ที่เรียนภาษาอังกฤษเพื่ออาชีพที่ธรรมศาสตร์ด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

พอดีน้องผมฝากถามอ่ะครับ ตอนนี้เขาเรียนต่ออยู่ที่อเมริกา รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมอยากเรียนถามสัก2ข้อครับคือ
1) ตอนที่เรียนได้ฝึกacademic writing มากไหมครับ ตอนนี้ผมมาทำ research fellowship. ที่ต่างประเทศ แต่ผมแทบจะไม่ได้ฝึกacademic writing เลย หลังกลับจากต่างประเทศไปเกรงว่าจะลำบากในการเขียน เพราะมหาวิทยาลัยที่ผมทำงานที่กรุงเทพ อยู่เน้นเรื่องpublication มากและการแข่งขันในคณะก็ค่อนข้างสูง เลยอยากหาที่เรียนเพิ่ม
2) คิดว่า ได้ประโยชน์ในงานที่ทำหรือไม่ครับ สำหรับคนที่อยู่ในสายวิชาการครับ เช่นมีความมั่นใจเพิ่มขึ้นในการ present ผลงานเป็นภาษาอังกฤษหรือ discuss กับ professor จากต่างประเทศ
ผมเคยเรียนภาษาอังกฤษที่สถาบันฯก็รู้สึกชอบ. เพราะเป็นแนวacademic แล้วก็เดินทางสะดวกสำหรับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ(ผมมีผลคะแนนtoefl PBT 607 แต่น่าจะหมดอายุแล้ว จะต้องสอบใหม่ไหมครับ)
ขอบคุณครับ
UNQUOTE

จากคุณ : แฟน รพ
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 55 22:57:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com