Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นักกฎหมายที่เก่งเป็นยังไงหรอคะ แล้วต้องทำยังไง ^ ^ ติดต่อทีมงาน

คือตอนนี้เรียนนิติรามอยู่ค่ะ (เราเรียนควบอักษร)
สารภาพเลยว่าเรียนแบบว่าพอผ่านไป สอบเสร็จเราก็ลืมแล้ว
ส่วนหนึ่งเป็นเพราะอ่านหนังสือก่อนไม่กี่วัน ความรู้มันเลยอัดอยู่ในหัวแค่ชั่วคราว
(คืออักษรเราก็ดองเหมือนกัน มาอ่านช่วงใกล้สอบ เลยแบ่งมาอ่านรามไม่ได้
ยังไงก็ต้องอ่านของอักษรให้รอดก่อน มันเลยเป็นแบบนี้ไป T^T)
ของรามเราไม่ได้เข้าเรียน อาศัยดูวิดีโอคำบรรยายย้อนหลังเอา
ชีทสรุปเราก็ไม่อ่านนะคะ อ่านแต่หนังสือซึ่งปกติแล้วอ่านไม่ทัน ฮ่าๆ

แต่เราไม่อยากจบมาแบบ ก็แค่จบ แต่ไม่รู้อะไรเลย
มีใครพอจะแนะนำวิธีการเรียนได้บ้างไหมคะ
(ต่อจากนี้ไปเราจะพยายามทยอยอ่านหนังสือ+เรียนค่ะ
ไม่อยากอ่านตอนใกล้ๆแล้ว ปวดหัว)
ตอนนี้เรียนผ่านวิชากฎหมายไปสี่ตัว แต่เก็บวิชาทั่วไปครบแล้ว
คิดว่ายังไม่สายเกินไปที่จะเริ่มใหม่ ไอ้สี่ตัวที่ผ่านไปค่อยมาตามเก็บทีหลังก็ยังทัน

บางทีเราก็คิดว่าการท่องประมวลได้ ไม่ได้เก่งเสมอไป
ถ้าวิเคราะห์ไม่ได้ก็จบ มันมีวิธีฝึกไหมคะ?
คือยังไงก็ต้องรู้หลักเกณฑ์ของกฎหมายแต่ละมาตราก่อนอยู่ดี
ซึ่งบางหลักไม่ได้บอกไว้ในประมวล

จบมาเรายังไม่แน่ใจว่าจะทำงานอะไร อาจจะไม่ได้ทำงานสายกฎหมายด้วยซ้ำ
แต่คงสอบตั๋วทนายกับเนติบัณฑิตให้ผ่านก่อน
ตอนเราเริ่มเรียนรามเมื่อสามปีที่แล้วก็คิดแค่ว่า รู้กฎหมายไว้ก็เป็นประโยชน์ดี
ไม่ได้เริ่มจากความชอบ แต่พอเรียนไปมันก็สนุกดี
ไหนๆก็เรียนแล้ว เราก็อยากเรียนให้เก่งไปเลย

คนเก่งกฎหมายต้องเป็นยังไงหรอคะ คืออันนี้ถามจริงๆนะคะ ไม่ได้กวน
เราไม่รู้จริงๆ คืออย่างเก่งภาษามันเห็นผลชัดเจน
แต่เก่งกฎหมายนี่เราหาทางไปไม่เป็นเลย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^____^

ปล.กลัวเหมือนกันว่าเรียนสองอย่างจะพาลไม่เก่งมันทั้งสองอย่าง
แต่กลับตัวตอนนี้ไม่ทันแล้ว เริ่มมาแล้ว ทิ้งไม่ลงค่ะ แหะๆ

จากคุณ : Soleindee
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 55 19:48:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com