Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

English# 9 ติดต่อทีมงาน

Wednesday, October 10, 2012
English for AEC & Work-Life Balance Series : ชนะใจตัวเองให้ได้ ความสำเร็จเริ่มที่ตัวคุณ
กลับมาพบกันอีกครั้ง สวัสดีครับทุกๆคน
ขอขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับ ที่สละเวลาเข้ามาอ่าน มาติดตาม
วันนี้ผมจะมี New section: Build/Increase your vocabulary A-Z from Oxford advanced Learner’s Dictionary, 7th Edition
ผมจะเลือกสรรศัพท์ที่คุณควรต้องรู้และศัพท์ที่คุณต้องใช้แน่ๆโดยเริ่มตั้งแต่ตัวอักษร A จบที่ Z
26 ตัว แต่ละตัวอักษรผมคาดคร่าวๆว่าประมาณ 65-120 คำ
คุณผู้อ่านสามารถเพิ่มคำศัพท์โดยต่อยอดจากศัพท์ที่ผมให้ เช่น accept คุณก็อาจจะเรียนคำว่า acceptance
A-Z ผมคิดว่าคุณจะได้ Active vocabulary เพิ่มประมาณ 2200-2500+ บวกกับRelated words ที่คุณเพิ่มมา 3x95 = 285x26 ตัวอักษร = 7400+ รวม 2200-2500+7400 = 9600/9900+ คำ
ศัพท์เกือบ 10000 คำ x 3-5 ประโยคใน Oxford Dictionary ที่คุณจดใส่สมุด คุณก็จะได้ 3-50000 ประโยคสำเร็จรูป sentences/expressions ไว้ใช้นะครับ
Active vocabulary นี่สำคัญมากๆๆๆ นะครับ Absolutely critical
ใน English conversation/discourse ถ้าไม่รู้คำศัพท์ จะไปได้อย่างไร
สนทนาภาษาอังกฤษไม่ว่าจะ Small talk/business talk/job interviews etc ล้วนจำเป็นต้องมีความรู้เรื่องศัพท์ สำนวนและการออกเสียงที่ถูกต้อง
การเรียนเพื่อสอบจะไม่ได้ช่วยเรื่องนี้มากนัก
High scores do not mean you are a fluent speaker.
…………

จากคุณ : tonmelb
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 55 21:21:23 A:27.130.55.167 X: TicketID:054700

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com