Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนภาษาอังกฤษกับมิสเตอร์ดันแคนบทที่ 14+ซับไทย อังกฤษ 2ภาษา มีสคริปท์ บทนี้เรื่อง (body language) ภาษากาย ค่ะ{แตกประเด็นจาก K12922467} ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ มาถึงบทที่ 14 กันแล้วนะคะ
ตอนแรก นึกว่าเราจะไม่รอดเสียแล้ว
ลงซับตอนแรก ช้ามากค่ะ
บางทีก็ต้องลงซ้ำ แบบใช้เวลาจริงๆ
ตอนแรก ลงไป ง่วงไป
ตอนนี้ไวขึ้นเยอะ อิๆๆ ก็มาดูกันต่อค่ะ

เรียนภาษาอังกฤษกับมิสเตอร์ดันแคน ในบทที่ 14 นี้
เป็นเรื่องภาษากายค่ะ สั้นๆ 5 นาทีนะคะ
ท้ายคลิปเป็นเบื้องหลังที่พี่ชายเค้ามาร่วมถ่ายทำในคลิปด้วย ต้องเทคหลายรอบ อะไรก็ว่าไป

บทนี้เราก็จะได้เรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับภาษากาย

และมีสำนวนนิดหน่อยค่ะ

มาดูพรีวิวกัน

พรีวิว

มีอยู่สองวิธีที่จะแสดงออกถึงตัวตนคุณ...
คือ โดยการกระทำ (อวัจนภาษา) หรือโดยคำพูด (วจนภาษา)
คุณอาจจะไม่รู้ตัวนะ แต่เราใช้ภาษาร่างกายอยู่ตลอดเวลาเลยนะ
แม้ว่าเรากำลังนั่งอยู่เฉยๆ และไม่ได้พูดอะไร
คุณยังคงส่งสารออกมาสู่คนทั่วไปโดยใช้ภาษากายของคุณ

" B O D Y L A N G U A G E "
ภาษากาย

EXAMPLES OF BODY LANGUAGE   
ตัวอย่างของภาษากาย

"HAPPY'' "ร่าเริง"
''MISERABLE'' "น่าประหลาด"
''EXCITED'' "ตื่นเต้นจัง"

''CONFUSED'' "ช่างสับสน"
''SLEEPY'' "ง่วง"
''SURPRISED''  ประหลาดใจ"

''UNSURE'' "ไม่รู้ ไม่แน่ใจ"
''LONELY'' "โดดเดี่ยว"
''EXHAUSTED'' "เหน็ดเหนื่อย"

''ANGRY'' "โกรธ"
''SHY''  "อาย"
''BORED'' "เบื่อ"

VERY...VERY...''HUNGRY'' "หิวมากๆ"
''FEELING PROUD'' "รู้สึกภาคภูมิใจ"

เมื่อคุณกำลังมองหาเพื่อนร่วมทาง
ภาษากายนั้นสำคัญมากนะครับ

คุณต้องการให้คนอื่นรอบกายคุณรู้ว่าคุณน่าสนใจสำหรับพวกเขา
ดังนั้นภาษากายนั้นสำคัญมาก
ถ้าคุณกำลังมองหาเพื่อน มีหลายวิธีที่จะทำให้ได้รับความสนใจ
จากคนที่อาจเป็นเพื่อนได้
แต่ทุกวิธีที่สามารถหาได้ ภาษากายนั้นยังคงเป็นวิธีที่ดีที่สุด

เราเรียกวิธีการนี้ดึงดูดความสนใจนี้ว่า 'FLIRTING'

คลิปมิสเตอร์ดันแคนที่ลงซับแล้ว ดูในเฟซบุค

หรือดูที่ความเห็น 1/2/3 ในกระทู้นี้ค่ะ คลิก

http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K12866416/K12866416.html

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 11:20:34

จากคุณ : lovelypriest
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 55 11:16:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com