Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนภาษาอังกฤษกับมิสเตอร์ดันแคนบทที่ 14+ซับไทย/อังกฤษ มีสคริปท์ บทนี้เรื่อง(SLANG)คำแสลงทั้งแบบอังกฤษ-อเมริกัน{แตกประเด็นจาก K12928497} ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ มาถึงบทที่ 15 กันแล้วค่ะ
(บท 15 ค่ะ หัวกระทู้เขียนผิดค่ะ)
บทนี้เป็นเรื่องคำแสลงค่ะ
มิสเตอร์ดันแคนก็กล่าวถึง ที่มาที่ไปของแสลง การใช้งาน
ตัวอย่างคำและความหมาย และวิธีการใช้นะคะ
ก็ลองเอาไปประยุกต์ใช้พูดในชีวิตประจำวันกันดูนะคะ

อ้อ คำแสลง เป็นภาษาพูดหรือภาษาเขียนที่ไม่ใช่แบบทางการนะคะ
ใช้พูดกับเพื่อนได้
แต่อย่าไปใช้กับครู หรือเจ้านายนะคะ 555+

Learning English -- Lesson Fifteen (SLANG)
เรียนภาษาอังกฤษ - บทที่ 15 (คำสแลง)

พรีวิว

คำสแลง คืออะไร?

คำสแลง (อังกฤษ: slang) คือ ถ้อยคำหรือสำนวนที่ใช้เข้าใจกันเฉพาะกลุ่ม
หรือชั่วระยะเวลาหนึ่ง ไม่ใช่ภาษาที่ยอมรับกันว่าถูกต้อง

ในหลากหลายวิถีทางต่างๆ มันอาจจริงถ้าจะกล่าวว่า คำสแลงแสดงยุคสมัย
ปัจจุบันนี้ คำที่ใช้กันบ่อยมากที่สุดสำหรับคำ good หรือ great
นั่นก็คือ "Awesome!" และ "Cool!"

ระหว่างคุณกับผม ผมคิดว่ามัน pretty awesome. (มีความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน)
คุณรู้มั๊ยครับว่า คำว่า "cool" เป็นคำสแลงมากว่า 50 ปีแล้วน่ะ!

นอกจากนั้นความหมายของแสลงก็ไม่ตายตัว
สแลงบางคำในอดีต ปัจจุบันก็เลิกใช้กันไปแล้ว
หรืออาจจะมีความหมายเปลี่ยนไปได้ในอนาคต

ตัวอย่างคำสแลงที่ใช้กันในปัจจุบัน
"CHEERIO" ลาก่อน     ''CHILL-OUT'' ผ่อนคลาย
"DIAMOND" มีความหมายว่า วิเศษ หรือ ดีงาม

โลกของคำสแลงนั้น เป็นที่ที่ แจ่ม
ส่วนที่สนุกของการเรียนภาษาอังกฤษ
คือการได้เรียนรู้ค้นพบความหมายใหม่ๆ เหล่านี้
และนำไปใช้ให้เข้ากับชีวิตประจำวันของคุณครับ

เว็บเพิ่มเติมเกี่ยวกับคำแสลง
แบบอังกฤษ - http://www.londonslang.com/db/a/
แบบอเมริกัน - http://www.slangsite.com/slang/A.html

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 23:00:12

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 22:43:49

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 22:42:07

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 22:41:21

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 22:40:10

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 22:34:58

จากคุณ : lovelypriest
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 55 22:33:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com