Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบ TOEIC ครั้งแรก ติดต่อทีมงาน

พอดีมีโอกาสได้ไปสอบ TOEIC เป็นครั้งแรกเมื่อวานนี้
ได้ 755 คะแนน แล้วก็เห็นเพื่อนหลายๆคนมาแนะนำเทคนิคสำหรับการสอบต่างๆมากมาย ต้องขอบคุณเพื่อนทุกที่เคยแนะแนวทางให้นะคะ

วันนี้เลยอยากมาบอกเทคนิคของตัวเองบ้างค่ะ ><

จริงแล้วก่อนจะสอบตื่นเต้นเหมือนกันนะ มือสั่นเลย แต่ก็ต้องสั่นสู้ล่ะ

จาก Part Listening จะมีหลากหลายสำเนียงมาก บางอันก็ง่ายที่จะฟัง ส่วนบางอันก็ฟังยังไม่ทันจับอะไรได้เลยก็จบแล้ว
แต่สิ่งสำคัญสำหรับ Part นี้ที่เราจะแนะนำคือ
ต้องจับคำถามให้ได้ว่าเค้าถ้าว่า Who, When, What, Where, How much, How many ... etc. เพราะถ้าจับได้เนี่ย เราก็จะสามารถตัด choice ได้ด้วย
ถึงแม้ว่าจะฟัง choice ข้อแรกไม่ทัน แต่ถ้าข้อที่สองข้อที่สามมันไม่สัมพันธ์กับคำถามเราก็จะตอบได้

อีกอย่างคือ .. ถ้าฟังไม่ทันให้ทิ้งไปเลยนะคะ อย่าไปนั่งงม
รวมไปถึงข้อที่เป็น Conversation หรือ Announcement ที่เราต้องอ่านคำถามและคำตอบพร้อมกับฟังเค้าไปด้วยเนี่ย ... ช่วงที่เค้าอธิบายให้อ่านคำถามคำตอบของข้อต่อไปเลยนะคะ ไม่งั้นเดี๋ยวไม่ทัน แล้วในข้อต่อๆไปถ้าเราฝนเสร็จ ก็ต้องอ่านคำถามและช้อยส์เตรียมรอไว้เลย

ปล. ขีดคำสำคัญๆที่คิดว่าเป็น Key Point ไว้นะคะ ถ้าเกิดว่าได้ยินในบทสนทนาเราจะได้รู้ว่าเป็นคำตอบข้อไหน

ส่วน Part Reading เราไปทำในส่วนที่เป็น Passage ก่อนเลยเพราะต้องใช้เวลานาน เราเริ่มอ่านจาก คำถามและตัวเลือกก่อนว่ามีอะไรบ้าง แล้วหลังจากนั้นก็ไปอ่าน Passage แล้วก็ขีด Key Point เอาไว้เพื่อจะได้ไปตอบคำถาม

ส่วนช่องที่เป็น Complete Sentence เราแนะนำเลยนะคะ สิ่งที่ต้องทำให้ได้คือ คุณต้องแยกให้ออกว่า ศัพท์ตัวไหนคือ Noun, Verb, Adjective, Adverb เพราะว่าข้อสอบส่วนนี้จะออกมาหลอกเราบ่อยๆให้สับสนค่ะ เพราะกว่าครึ่งนึงจะให้เราเติมตำศัพท์ที่เป็นจะให้ช้อยส์มาเป็นศัพท์ตัวเดียวกัน แต่รูปของศัพท์ต่างกันให้เราวิเคราะห์เองว่าตำแหน่งที่ว่างมาเนี่ยต้องใส่อะไรลงไป มันยากตรงนี้แหละค่ะ จขกท ก็ งงๆ เหมือนกัน บางทีเห็นแล้วก็เอ๊ะ มันคือตัวไหนกันแน่

นี่คือเทคนิคของ จขกท. ค่ะ
มาบอกต่อเผื่อว่าคนที่ต้องการจะไปสอบจะเอาปรับใช้กันได้
เพราะ จขกท. ตามอ่านกระทู้ของเพื่อนๆที่ไปสอบมาก่อนแล้วเอาประสบการณ์มาบอกกัน ก็เลยทำให้ได้เทคนิคดีดีไปปรับใช้เยอะแยะทีเดียว

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คนที่กำลังจะไปสอบนะคะ :) สู้ๆค่ะ ><

จากคุณ : Spachy
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 55 16:25:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com