Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีปัญหาเรื่องการฟังภาษาอังกฤษอย่างมาก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ปัญหาก็คือว่า
1 เวลาฝึกฟัง เราควรจะเปิดอ่านสคริปท์ตามตั้งแต่แรกเลยหรือเปล่าคะ
คือทุกวันนี้ใช้วิธีเปิดฟังอย่างเดียวแบบหลายรอบก่อน พยายามจนถึงที่สุดว่าเราฟังออกแค่ไหน
แต่สุดท้ายก็จะพบว่าไอ้จุดที่ฟังไม่ออก ยังไงๆ ก็ฟังไม่ออกอยู่ดี แต่พอเปิดสคริปท์ดู เซ็ง !
ประโยคง่ายๆ แหละ แต่ฟังไม่ออก รู้สึกว่าเสียเวลามากเลย แทนที่จะเปิดอ่านไป ฟังไป ฝึกพูดตามตั้งแต่แรกเลยจะดีกว่ามั้ย - - '

2 พออ่านสคริปท์แล้ว กลับมาฟังอีกที ไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วเราจำได้หรือเราฟังมันออกกันแน่
เพราะประโยคที่ฟังไม่ออก ฟังกี่เที่ยวๆ มันก็จะฟังไม่ออกอยู่ดี
อาจจะออกขึ้นมานิดนึงแบบฟังศัพท์ออกเพิ่มขึ้นมา 1 ตัว (แต่ต้องหลายๆๆๆรอบมาก) แต่พอเปิดสคริปท์ รู้ละว่ามันพูดว่าอะไร
(ที่แท้ ประโยคง่ายๆ นี่หว่า) พอกลับมาฟังประโยคนั้นซ้ำ ก็เหมือนเราฟังออกขึ้นมาทันที เหมือนสปีดมันช้าลง
แต่จริงๆ มีความรู้สึกว่า ที่เป็นแบบนั้นเพราะเราจำบทพูดได้มากกว่า เพราะถ้าลองทิ้งไปนานๆ เป็นเดือน ลืมบทละ
กลับมาฟังบทนั้นใหม่จะพบว่าเราฟังไอ้ประโยคนั้นไม่ออกเหมือนเดิม
ไม่รู้ว่าข้อนี้คนอื่นๆ เป็นกันรึเปล่า จริงๆ มันเป็นเรื่องปกติ หรือแสดงว่าเรามีปัญหามาผิดทางคะ

3 มันก็เลยสืบเนื่องมาจากข้อ 2 น่ะค่ะว่า เวลาฝึกฟังซีรีย์ เพื่อนๆ ที่บอกว่าฟังออกนี่ ฟังออกแทบทุกคำ หรือแค่จับใจความของเรื่องได้คะ
คือเคยรู้สึกมั้ยว่า จริงๆ ที่เหมือนฟังออกน่ะ เป็นเพราะเราจำบท / เรื่องได้มากกว่า
คือสมมติว่าถ้าให้เราพูดออกมาเป็นประโยคเต็มๆ ว่าตัวละครพูดอะไร เราจะพูดไม่ได้เพราะจริงๆ เราฟังไม่ออก
เราแค่จับใจความได้รวมๆ ว่ามันพูดเกี่ยวกับอะไรแค่นั้นน่ะค่ะ เพราะเราจำเรื่องได้ รู้ว่าไอ้ตัวนี้จะพูดอะไร ซึ่งจริงๆ แล้ว ถ้าเราฟังออก
เราควรพูดเป็นประโยคเต็มๆได้ใช่มั้ยคะ ถ้าเราพูดไม่ได้ แสดงว่าการฟังของเรานั้นยังไม่ได้ผลใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่า

จากคุณ : ant
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 55 22:33:37 A:124.122.82.128 X: TicketID:117703

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com