Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากสื่อสารภาษาอังกฤษกับคนต่างชาติได้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

ผมอยากได้คำแนะนำเรื่องการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่่อสารครับ
ผมจบ ป.ตรี จาก ABAC แต่บอกตามตรง ผมไ่ม่ได้ทักษะภาษาอังกฤษ
จาก ABAC เลย

มีหลายคนมักบอกว่าเด็ก ABAC ต้องพูดภาษาอังกฤษได้ดีแน่นอน
แต่ผมไม่ครับ ผมจบได้เพราะผม อ่านภาษาอังกฤษ ได้แค่อย่างเดียว
ส่วน ฟัง พูด เนี่ยะ ไม่ได้เลย

เพราะผมไม่เคยพยายามตั้งใจฟังอาจารย์สอน เพราะขี้เกียจฟัง ฟังไม่รู้เรื่อง
ส่วนเรื่องพูด ผมก็ไม่เคยยกมือถามอาจารย์

ผมมักจะบอกหลายๆ คนที่บอกผมว่า คนเรียนจบ ABAC ต้องพูดอังกฤษได้เก่งแน่ๆ และผมก็จะตอบกลับไปว่า
"จริงๆ แล้วจะจบ ABAC ได้ แค่ขอให้อ่านภาษาอังกฤษได้ก็สามารถเรียนจบได้แล้ว
คือ อ่านหน้งสือภาษาอังกฤษให้ออก อ่านให้เข้าใจ ท่องจำให้ได้ แล้วพอไปสอบ ก็อ่านข้อสอบให้ออก แล้วตอบให้ถูก
แค่นั้นก็จบได้แล้ว ไม่ต้องพูด ไม่ต้องฟัง ก็จบได้"

ผมเรียนจบด้วยวิธีนี้ แต่แล้วพอสอบเสร็จ เรียนจบ ก็ค่อยๆลืมไป เพราะไม่ค่อยได้ใช้จริงในชีวิตประำจำวัน

ตอนนี้ผมอยากจะสื่อสาร (ฟัง-พูด) กับชาวต่างชาติ ที่ผมต้องทำงานด้วย
ซึ่งตอนนี้ผมแทบจะเป็นใบ้ หูหนวก ในการร่วมงานกันเลยทีเดียว

ผมต้องใช้วิธีเขียนเมล์เอา เพราะการตอบอีเมล์ ผมมีเวลาคิด แปล และตอบได้นานกว่า การพูด-คุย แบบ real-time

ผมอยากสื่อสารกันได้แบบ face to face

พอจะมีผู้รู้ให้คำแนะผมหน่อยได้มั๊ยครับว่า ผมควรหาหนังสือภาษาอังกฤษ (ที่ไม่ใช่สอนแกรมม่า หรือ ไวยากรณ์ ต่างๆ)
อย่างเช่น นิยาย หรือ การ์ตูน อะไรบ้างมั๊ยครับ ที่อ่านไปเรื่อยๆ แล้วมันคงจะซึมซับภาษาอังกฤษไปเอง
ซึมซับศัพท์ที่เค้าใช้สื่อสารกัน เอาแบบไม่ต้องถูกต้องตามไวยากรณ์ก็ได้ ขอแค่ให้ พูดคุย สื่อสารได้ก็พอแล้ว

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : หนุ่มซังฮี้
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 00:02:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com