Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาชีพของเอกภาษาอังกฤษ ติดต่อทีมงาน

อยากจะถามทุกท่านว่าอักษร/ศิลปศาสตร/มนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ  เวลาเรียนจบแล้ว ทำงานอะไรได้บ้างครับ  

ที่เห็นเป็นปกติ ก็จะตอบว่า นักแปล ล่าม นักเขียน ครู หรืองานอะไรที่ใช้ภาษาอังกฤษ

เอาอย่างนักแปล  คือปัจจุบัน มีความต้องการอาชีพนี้ เยอะไหมอ่ะครับ  แล้วการจะเป็นนักแปล เมื่อเรียนจบ  จะทำยังไง  คือ เดินไปสมัครงานที่ไหน  หรือรับงานยังไง(รับเองแล้วผู้จ้างจะไว้ใจเราได้อย่างไร)  ผมไม่รู้เส้นทางนี้เลย

ล่าม ก็เหมือนนักแปล  อันนี้ยิ่งความต้องการ หรือที่ว่างให้เข้าทำงานยิ่งน้อยกว่า

ครู  ในอดีตก็คงใช่ แต่ปัจจุบัน  เห็นมีกฏ จ้อบังคับอะไรเยอะแยะ กว่าจะเป็นครูได้อ่ะครับ  เด็กที่จบปัจจุบัน เขายังไปเป็นกันอยู่รึเปล่า

งานอะไรที่ใช้ภาษาอังกฤษ   ตอบรวมๆแบบนี้  จริงๆ มันก็คงตอบได้กับทุกคณะอะครับ

อยากถามความคิดเห็น  ประสบการณ์ จากทุกคน (ถ้าจบเอกอังกฤษเลยจะดีมากครับผม)  มีงานอะไรบ้างครับ
คือ ถามในที่นี่ หมายถึง คนที่จบด้วยความสามารถที่เป็นค่าเฉลี่ยอ่ะครับ  แบบ กลางๆในหมู่ของคนที่จบเอกนี้  (ถ้าเก่งเว่อร์ คงไม่ต้องถามก็ได้มั้งครับ  แบบนั้นเค้าคนเลือกได้อ่ะ หรืออย่างน้อยก็ คงหางานง่าย)

ขอบคุณครับผม

จากคุณ : HolyDolphin
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 15:58:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com