เพิ่งอ่าน จิ้งจอกผู้เขาหิมะ กับจิ้งจอกอหังการ จบไปรู้สึกแปลกใหม่ทั้ง 2 ภาคเลย

ภาค จิ้งจอกอหังการนั้น
    ผมชอบที่เรื่องราวมัน สนุกตื่นเต้นดี แต่ตอนจบมีตัวละครตาย อีกตัวละครดันไม่สามารถอยู่ร่วมกับโอ้วฮุยได้
    (คือกลัวว่าคนที่ยังไม่ได้อ่านเข้ามา แล้วจะรู้ก่อนน่ะครับ
    เราจึงละไว้ในฐานที่คนเคยอ่านเข้าใจนะครับ)
    พอผมอ่านจบแล้ว โอ...อะไรนี่
    "ท่านกิมย้งครับ.. จบแบบนี้มันไม่กระชากใจผมไปหน่อยเหรอครับ" (-_-")

ยัง..ยังครับ..
    มาจิ้งจอกภูเขาหิมะ ผมเองก็นึกว่าท่านกิมย้งจะเล่าต่อจากตัวละครที่ไม่ได้อยู่ด้วยกัน
    (คือผมกะจะให้เป็นนางเอกให้ได้ว่างั้นเหอะ)
    อ่านไปเรกๆก็ อืมม เจ๋งมากเลยวิธีการเล่าเรื่อง คลี่คลาย ปมปริศนาที่อยู่ในภาคแรก
    ด้วยการให้ตัวละครต่างๆ บรรยายเรื่องราวตามที่ตัวเองตั้งใจจะบอก..!
    (ลักษณะคล้ายๆที่ HERO เอาไปใช้เลยนะครับ แต่ผมว่า HERO เอามาชัดกว่าคือตั้งใจเลย แต่จิ้งจอกภูเขาหิมะกลับใช้อย่างแนบเนียนกว่า)
    อ่านไปได้ ระยะนึงก็พลันพบว่า เรื่องราวช่างเข้มข้น รวบรัด จริงๆ
    มีตัวละครในภาคแรกตัวนึง ที่ผมอ่านในภาคแรกนั้นและคิดว่าต่อไปน่าจะมีบทบาทมากขึ้น
    กลับหายไปซะดื้อๆงั้นเอง จนมาภาคนี้ เธอก็กลับมา ด้วยลีลาการแปลจากสำนวนท่าน น.นพรัตน์
    ทำให้ผมแทง 10 เอา 1 เลยว่า นี่แหละนางเอกตัวจริง!

ปรากฏว่า
    เอาอีกครับ ภาคแรกท่านกิมย้ง ยังกระชากใจผมไม่พอ!!!
    มาภาคนี้ กระชากใจ ตอนจบ ผมกว่าอีก!
    ก็กะไว้แล้ว อ่านมาจะถึงหน้าสุดท้ายแล้ว.. เอ๊ะทำไมมันยังสู้กันไม่จบซักที เหลืออีก 2 หน้า ท่านกิมย้งจะทำไงเนี่ย

ครับ!!! พออ่านจบ ก็เลยรีบอ่านคำตาม (เหมือนอาการ ตอนอ่านจิ้งจองอหังการเปี๊ยบ!)
    นั่งอึ้งๆ แกมหิวข้าวด้วย ส่ายร่างโงนเงน เอามือซ้ายเท้าโต๊ะไว้ อีกมือนึงกุมที่หัวใจ

ก็เข้าใจนะครับ ว่าท่านกิมย้ง ไม่ได้เน้นเป็นเรื่องราวรักใคร่ แต่หลายบทหลายตอนมัน
    ชวนกุ๊กกิ๊ก วาบหวามใจยิ่งนัก มีบู๊ มีเฮี๊ยบ แล้วมันก็น่าจะมี รักซึ้งๆตอนจบ นะครับ แหะ แหะ
    คือผมเอนเอียงไปทางด้าน ต้องมีคนตายอ่ะครับ เลยพลันรู้สึกรันทดในใจ
    ตายแล้วจะเป็นยังไง แล้วไม่ตายได้เปล่า ปวดกระโหลกไปหลายก้านธูปเลย

โอ้...และจะว่าเซ็ง ก็เซ็งนะครับ
    แต่จะว่า น่าคิด มันก็น่าคิดต่ออยู่
    ซึ่งก็คิดไร้อยแปด และที่สำคัญ เป็นโจทย์ที่ไม่มีคำเฉลยให้เปรียบเทียบความคิดซะด้วย

โอกาสนี้ ผมเลยอยากให้ท่านๆที่อ่านแล้ว และจินตนาการถึงตอนจบของเรื่องในรูปแบบของท่าน
    ถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรง..ช่วยแสดงความคิดเห็นในนี้ด้วยนะครับ

ปล.1โดยเฉพาะท่าน โอ๊วฮุยนะครับ ผมถือว่าท่านชอบตัวละครนี้ ย่อมต้องคิดตอนจบไว้ในใจแล้วแน่ๆ
    ปล.2 สำหรับท่านอื่นๆ จะให้ความเห็นพร้อมเหตุผลหรือไม่ก็ได้นะครับ
    ปล3 หรือจะแต่งเป็นเรื่องเป็นราว ก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน (แถมชอบซะอีกด้วย หุหุ)

แก้ไขเมื่อ 03 ก.ย. 46 14:06:56

แก้ไขเมื่อ 03 ก.ย. 46 14:03:15

จากคุณ : แสนฤทธา - [ 3 ก.ย. 46 13:53:40 ]