อยากให้ช่วยวิจารณ์แบบเจาะลึกถึงกึ๋น ระหว่างปรมาจารย์ยุทธจักร กิมย้ง เจ้าปรัชญายุทธจักร โกวเล้ง และยอดยุทธ์รุ่นหลัง หวงอี

อืม ให้คะแนนไม่ถูกเลย สำหรับ 3 คนนี้ เด่นไปคนละด้านนะครับ
    ต่างคนต่างก็ชอบไปตามสไตล์ ผมก็ไม่แน่ใจว่า จริงๆแล้ว ความเก่ง ความดี่เด่นของหนังสือแต่ละท่านนั้น จะวัดกันได้หรือเปล่า หรือว่าวัดได้เพียงความชอบของแต่ละคนล

อย่างไรก็ตาม สิ่งที่ผมเห็นว่าได้แน่ๆคือ ความรู้ที่ลึกซึ้งขึ้น แง่มุมใหม่ๆที่ย่อมเกิดขึ้น

สมมติว่าคนวิจารณ์กิมย้งว่า ไม่ดีอย่างนู้น ไม่ดีอย่างนี้ เราก็ไม่ได้หมายความว่ากิมย้งจะด้อยค่าลงไป เพราะท่านขึ้นหิ้งไปแล้ว แต่สิ่งที่ได้คือ ได้เห็นงานของท่านลึกซึ้งขึ้น เห็นจุดอ่อนที่ต้องเสริม แต่ก็ยิ่งทำให้จุดเด่นชัดเจนขึ้น

เช่นเดียวกัน หวงอี้ โกวเล้งก็มีข้อเสียของตน

ผมเองก็พอรู้อยู่บ้าง แต่อยากได้ความเห็นที่แตกต่าง เพราะความจริงแล้ว ยิ่งมีคนช่วยกันมาก เราก็ยิ่งได้แง่มุมใหม่ๆมากขึ้น

อาจทำให้เราได้เข้าใจ ท่านปรมาจารย์ทั้งสาม รวมทั้งนิยายที่ยิ่งใหญ่ของท่านได้ลึกซึ้ง นุ่มนวล ขึ้น

จากคุณ : ฟ้าหลังฝน - [ 20 ก.ย. 46 18:02:21 A:161.200.255.163 X:161.200.129.74 ]