ทำอย่างไรถึงจะเก่ง Writing

ผมอยากจะทราบคำแนะนำจากท่านๆ ในห้องนี้ว่ามีวิธีการอย่างไรถึงจะเ่ก่ง Writing อย่างเห็นผลได้ชัดบ้างครับ

สำหรับตัวผมเอง คิดว่าปัญหาอยู่ที่ Grammar กับการติดสำนวนไทยๆ ซึ่งอย่างหลังน่าจะมาจากการไม่ค่อยขยันอ่านเท่าไหร่

กระทู้อื่นๆ เห็นเคยแนะนำว่า practice, practice, and practice แล้ว Writing นี่ practice ด้วยการฝึกเขียนใช่หมัยครับ ทีนี้มันก็เป็นสำนวน (ผิดๆ) แบบของผมอยู่ดี ถ้าหากว่าเราลองเลียนแบบ จดจำประโยคมาใช้จากที่อื่นๆ หมั่นมาเขียนบ่อยๆจะได้ผลหมัยครับ

หรือว่าของอย่างนี้ มันขึ้นกับพรสวรรค์?!!!

จากคุณ : Andy - [ 2 ต.ค. 46 22:33:54 A:202.57.177.202 X: ]