ขอถามความคิดเห็นเรื่องเรียนต่อโท

เคยเห็นเพื่อน ๆ ถามเรื่องเกี่ยวกับเรียนต่อโท แต่ถามเป็นแบบเจาะจงมหาลัย หรือหลักสูตรมากเกินไป เลยรบกวนขอถามแบบภาพรวมนะครับ

ผมว่า ถ้าเราจัดลำดับความสำคัญของปัจจัยที่มีผลต่อการเลือกเรียนโทน่าจะดี เผื่อมีคนตอบมาเยอะ ๆ จะได้รู้แนวคิดของคนส่วนใหญ่ว่าจะไปแนวไหน

ผมขอจัดลำดับความสำคัญดังนี้
    1-ชื่อเสียงมหาลัย
    2-ชื่อเสียงอาจารย์
    3-หลักสูตร (ตรงกับที่เรียน หรือ กำลังนิยม)
    4-ค่าใช้จ่าย
    5-การสอบแข่งขัน (ไม่ชอบแข่ง หรือ ชอบท้าทาย)
    6-ความสะดวก (การเดินทาง,เวลาเรียน)
    7-ประโยชน์หลังเรียนจบ (อาชีพ, ต่อเอก)

ถ้าอยากจัดลำดับให้มากขึ้นหรือน้อยลงก็แล้วแต่สะดวกนะครับ :)

จากคุณ : นายปั่นป่วน - [ 8 ต.ค. 46 10:36:41 ]