การที่ไม่ได้จบด้านภาษาหรือการแปลโดยตรงจะเป็นอุปสรรคไหมคะ

ถ้าเราสนใจการแปล ความสามารถทางด้านภาษาปานกลาง แต่เราไม่เคยเรียนเกี่ยวกับการแปลหรือเอกทางภาษามาก่อนเลย จำเป็นไหมคะที่เราต้องไปลงเรียน คือว่าตอนนี้เราจบปริญญาโทแล้วและคิดว่าอิ่มตัวกับการเรียนแล้ว เลยไม่คิดที่จะไปลงเรียนอะไรอีก อยากทำงานซักพัก เราทำงานแปลที่ไม่ยากมากเป็นอาชีพเสริมค่ะ แต่คิดว่าอยากจะเริ่มทำจริง ๆ จัง ๆ แล้ว แต่ติดขัดตรงที่เราไม่มีวุฒิทางด้านภาษาหรือการแปลเลย แต่เราก็พยามไปซื้อหนังสือที่เกี่ยวกับเทคนิคการแปลมาอ่าน แบบนี้เราจะสามารถพัฒนาเป็นนักแปลที่เก่งขึ้นได้ไหมคะ

จากคุณ : น้ำ - [ 9 ต.ค. 46 13:29:03 A:203.148.252.239 X:210.203.190.42 ]