ศพ พระศพ

ศพหม่อมเจ้านี่ใช้คำว่าศพ ไม่ใช่พระศพ ใช่ไหมครับ เพราะอ่านข่าวหม่อมเจ้าสุภัทรดิศ

แล้วพระบรมศพนี่ใช้กับใครได้บ้างครับ นอกจาก พระเจ้าแผ่นดิน พระราชินี เท่าที่เคยเห็นผู้ที่ไม่ใช่พระเจ้าแผ่นดินหรือ(เคยเป็น)พระราชินีแล้วใช้คำว่าพระบรมศพมีสองพระองค์

สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี
    สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี

หรือว่าถ้ามีคำว่าบรมในพระนามแล้วจะใช้พระบรมศพได้เสมอครับ

อย่างสมเด็จพระบรมองค์แรกที่สวรรคตเมื่อยังเป็นพระบรมอยู่นั้น ใช้คำว่าอะไรครับ

แล้วสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิ์ศจี พระวรราชชายา ที่เคยเป็นพระบรมราชินี ใช้คำว่าอะไรครับ

ตอนปี ๒๕๒๗ จำได้ว่างานสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ใช้คำว่าพระบรมศพ

จากคุณ : บันลือ - [ 13 พ.ย. 46 15:17:00 ]