คำว่า "น้ำใจ" มีคำแปลเป็นภาษาอังกฤษที่ฟังดูตรงที่สุดไหมครับ

เปิดดิกดูแล้ว มีแต่คำว่า
    disposition
    sympathy
    kindness
    clemency

แต่พอเปิดดิกแปล 4 คำนี้เป็นไทย มันฟังดูแล้วไม่ค่อยใช่ความหมายที่เราหมายถึงอยู่
    อยากจะหาคำที่หมายถึงว่า เรามีน้ำใจ อยากช่วยเหลือ หรือเป็นกำลังใจให้คนอื่น
    ถึงแม้ว่าคนๆ นั้นจะเคยไม่สนใจหรือไม่เคยแบ่งปันอะไรให้เรา ทำนองนี้น่ะครับ
    เพื่อน ๆ พี่ ๆ พอจะมีคำแบบนี้ในภาษาอังกฤษไหมครับ

จากคุณ : jed - [ 26 ธ.ค. 46 12:02:39 A:203.146.113.227 X: ]