ศัพท์เทคนิค

สวัสดีค่ะ พี่ๆ ห้องยำภาษา

มารบกวนอีกแล้วค่ะ คือมีคำศัพท์ที่เกี่ยวกับทางเทคนิคที่ต้องแปล ได้ลองค้นมาเองดูก่อนแล้วด้วยเหมือนกัน แต่ก็จนใจจริงๆ เพราะหาไม่ได้ค่ะ ที่หามาได้ก็ไม่ค่อยเข้าใจ เลยต้องเข้ามาโพสต์กระทู้อีกครั้ง ยังไงรบกวนช่วยดูนิดนะคะ

Device Solution Network
    ธุรกิจทางด้านเครือข่ายอุปกรณ์... ?
    Digital Media Network
    เครือข่ายสื่อดิจิตอล
    Telecommunication Network
    เครือข่ายโทรคมนาคม
    Digital Appliance Network
    เครือข่ายเครื่องใช้ดิจิตอลภายในครัวเรือน
    Digital Convergence
    อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ค่ะ เปิดไม่เจอ
    Interface
    ค้นมาได้ว่า:
    interface ตัวประสานหมายถึง การเชื่อมต่อระหว่าง คอมพิวเตอร์ ที่ถ่ายโอนข้อมูลจากกันและกันได้ แต่มักนำมาใช้ในความหมายของ user interface ที่แปลว่า การติดต่อประสานระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์กับผู้ใช้ เช่น แป้นพิมพ์, จอภาพ ต่างก็เป็นตัวประสานกับผู้ใช้ทั้งสิ้น
    -ถ้าความหมายเป็นแบบข้างต้น แปล Application Programming Interface ว่า ตัวประสานโปรแกรม ได้ไหมคะ แต่แปลแล้วก็ไม่สื่ออะไรอยู่ดี

ข้างล่างนี้คือบริบทนะคะ

the launch of the Universal Home Application Programming Interface (UH-API) initiative. This creates a new application programming interface standard that will allow independent software vendors (ISVs), system integrators and device vendors to create middleware and application software on top of semiconductor-based systems.

แล้วก็อยากถามต่ออีกนิดนะคะว่า คำว่า Independent Software vendors, system integrators, device vendor, middleware, application software, คืออะไร

ขอโทษนะคะที่ถามเยอะ ค้นเองมาบ้างแล้วจริงๆ แต่หาไม่เจอเลยค่ะ อาจจะเพราะไม่รู้แหล่งด้วย เริ่มท้อๆ แล้ว ยังไงขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : นิด - [ 12 ม.ค. 47 16:59:42 A:202.133.182.5 X: ]