รูปและเรื่องราว จากในกอง ต่างๆในพระบรมหาราชวัง

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆคุณๆทั้งหลาย เมื่อวันนี้ผมเรียนหนังสือ เสร็จที่มหาวิทยาลัย ตอนเที่ยงๆ คิดอย่างไรไม่ทราบ ตามเพื่อนไป ท่าพระจันทร์ ไปไปมามา ไม่ได้ไปหรอก ไปวัดพระแก้วแทน

พอถึงวัดพระแก้วก็เดินมาไหว้พระแก้วในพระอุโบสถ แล้วเดินชมอะไรนิดหน่อยแล้วก็ เดินมาหมู่พระมหามณเฑียร แล้วเข้าชมพระที่นั่งอมรินทร ถ่ายรูปมานิดหน่อย แล้วก็ เดินไป ออกประตูด้านหลังพระบรมหาราชวัง
    มาชมรูปแรกนะครับ เดี๋ยวจะค่อยๆโพสเรื่อยๆ รับรองถูกใจ คุณๆในนี้แน่นอน

ครับ มาแล้ว 1 รูป ภาพนี้ ที่ทุกคนบอกว่า เปนพระราชอาสน์ปริศนา พระราชอาสน์นี้จะเหนอยู่ในภาพสมัยก่อนหลายๆภาพ เช่นงาน พระราชพิธีบรมราชาภิเษก พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลก่อนๆ คือ รัชกาล6และ7 พระราชอาสน์นี้ เปนพระราชอาสน์ในรัชกาลที่ 5 ทำพิเศษ และก็ไม่ได้นำมาใช้อีกเลย นอกจากงานสมโภชใหญ่ๆเท่านั้น พระราชอาสน์นี้ ประดิษฐานที่กองวรอาสน์ ในพระบรมมหาราชวัง

จากคุณ : natthaset - [ 29 เม.ย. 47 20:45:59 ]