CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เกี่ยวกับ บรรดาทหารเอกใน 3 ก๊ก

ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้อ่านเรื่องนี้มาแล้ว 2 จบนิดๆ(ไม่ครบ 3 นะครับ) แต่เท่าที่อ่านดูจากของ พระยาพระคลังหนเป็นหลัก ของคนอื่นอ่านบ้างแต่ไม่ค่อยแน่น

จึงอยากเรียนถามเกี่ยวกับเรื่องทหารเอกของก๊ก ทั้ง 3 นะครับ

คือ เท่าที่ทราบ จ๊กก๊ก มี 5ทหารเสือ+1ทหารเอก ซึ่งผมว่ารู้กันทุกคนแล้วว่ามีใครบ้าง แต่รู้มาว่าอีก 2 ก๊ก ก็มีการจัดประมาณว่า 5 ทหารเสือเหมือนกัน แต่เป็นใครบ้างเนี่ยไม่ทราบ

ใครพอรู้บ้างช่วยบอกที และไหนๆแล้วถ้าจำได้ช่วยลงรายละเอียดตอนเด่นๆที่พอจะนึกถึงทหารเหล่านั้นให้ด้วย เพราะบางคนผมว่านึกออกยาก โดยเฉพาะที่ ง่อก๊ก

จากคุณ : Logan - [ 8 ก.ค. 47 16:52:13 A:203.121.135.209 X: ]