CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

พระนามของสมเด็จพระเทพฯ ต้องออกเสียงอย่างไรคะ

คือจริงๆแล้วดิฉันก็ออกเสียงว่า เทบ-พะ-รัด-ตะ-นะ-ราด-ชะ-สุ-ดา มาตลอด แต่พอดีวันนี้ได้ดูข่าวในพระราชสำนัก แล้วผู้ประกาศข่าวหญิงเธอออกเสียงว่า เทบ-พะ-รัด-ราด-ชะ-สุ-ดา เลยสงสัยว่าที่ดิฉันออกเสียงมาตลอดนั่นมันผิดหรืออย่างไรคะ

ท่านที่ทราบกรุณาชี้แจงให้หายข้องใจหน่อยเถิดนะคะ หากผู้ประกาศข่าวคนนั้นอ่านผิด จะได้ทักท้วงไป คราวหน้าเธอจะได้อ่านได้ถูกต้อง หรือถ้าดิฉันอ่านผิด จะได้แก้ไขความเข้าใจเสียใหม่ให้ถูกต้อง

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : หมูแดงจ้ะ - [ 25 ก.ค. 47 03:45:25 ]