CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ฝนตกฝนตกตก แก้วกับอกอย่าโกรธฝน-----ของใครครับ

อยากทราบว่ากาพย์บทนี้ของท่านใดแต่งครับ เคยเห็นในหนังสือนานมาแล้ว ไม่ปรากฏผู้แต่ง

ฝนตกฝนตกตก  แก้วกับอกอย่าโกรธฝน
    ลมพัดรับขวัญบน แก้วโกมลมานอนเนา
    ฝนตกไม่ทั่วฟ้า   เย็นแหล่งหล้าบนภูเขา
    ไม่เย็นในอกเรา เพราะคู่เคล้าเจ้าอยู่ไกล

จะว่าเป็นของเจ้าฟ้ากุ้ง ก็แปลกๆว่าใช้ "แก้วกับอก" แล้วก็ "แก้วโกมล" นี่แหละ แต่แบบฉบับก็เป็บแบบเจ้าฟ้ากุ้งเลย เลยขออาศัยท่านผู้รู้มาช่วยไขทีครับ

จากคุณ : โกฏิดารา - [ 13 ก.ค. 48 16:47:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป