CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

รบกวรผู้รู้ ช่วยเข้ามาดูเรื่องการแต่งกลอนหน่อยครับ

แต่งแบบ อินทวสันตดิลกฉันท์ ครับ
    จันทราทิสวยสด             ทิวคตละอองดวง
    เจ้าภาพที่บวงสรวง          ตะละก่อนมะยาวนาน
    ตอนนี้กลีหะยะนะผ่าน       ยะวะนานที่มานาน
    เรื่องมืดได้ผ่านไปมิได้สาน ปจุบันมิมีทำ
    จันทราศศิธร                 นภศรทิผ่านค่ำ
    ร่ำรื่นระรื่นอัม-                พรผ่องประภัศรา
    นกร้องสกุณะขะนะเสียง    สะยะเสียงที่ใกล้รุ่ง
    จันทร์ดาวเดืองหายไปขณะรุ่ง  ทิตยานิมาแทน
    รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : Jeboo - [ วันรพี 17:26:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป