CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

รสชาติ VS รสชาด ที่มาที่ไป อย่างไร?

ผมไม่รู้ว่า มีคนเคยถามมากี่ครั้ง แต่ด้วยผมนั้นไม่ค่อยจะได้เข้ามาโต๊ะห้องสมุด อีกทั้งระบบค้นหากระทู้เก่าที่ดีเหลือเกินของpantip เลยมาถามอีกครั้งครับ
    -------------------------------------------
    จากที่เรียนมาตั้งแต่ประถมถึงมหาวิทยาลัย ผมก็เคยได้ยินแต่คำว่ารสชาติๆๆๆ
    พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานก็ใช้ รสชาติ
    ความหมายก็ดูเข้าท่าดี ..
    แต่ทำไม ผมถึงได้เห็นคนใช้คำว่ารสชาดเยอะเหลือเกิน
    แถมบางคนป่าวประกาศอีกว่า รสชาติเป็นคำที่ผิด รสชาดต่างหากที่ถูกต้อง
    เมื่อกี้ผมก็ไปค้นๆหาในGoogleมา รู้สึกว่าเถียงกันจัง
    ผมก็ไม่ได้เรียนมาด้านภาษาไทยโดยตรง ทั้งยังไม่อาวุโส จึงมาขอคำชี้แนะด้วย ถ้าได้ที่มาแห่งต้นกำเนิดคำ ที่มาแห่งการถกเถียง จะขอบคุณมากๆครับ

จากคุณ : atheist - [ 8 ส.ค. 48 23:44:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป